จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการย้ายจุดติดตั้งกล่องไฟทางออก  (อ่าน 5202 ครั้ง)

phenphan

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 44
เรียนสอบถามเรื่องการย้ายจุดติดตั้งกล่องไฟทางออกค่ะ
เนื่องจากในปัจจุบันที่บริษัทเราติดกล่องไฟทางออกไว้ที่ประตูชัตเตอร์ค่ะ
ถ้าเราจะย้ายจากประตูชัตเตอร์มาติดที่ประตูทางออกฉุกเฉินที่อยู่ติดกันนั้น
จำเป็นต้องมีการแจ้งหน่วยงานราชการหรือไม่คะ

ตัวอย่างแบบในรูปค่ะ คือย้ายจากประตูชัตเตอร์มาที่ประตูฉุกเฉินด้านล่างค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ  :-* :-* :-*

Natthaphon

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2037
ตอบคำถาม
        1.สามารถย้ายได้ โดยไม่ต้องแจ้งหน่วยงานราชการ
          2.การย้ายป้ายทางออกมาติดที่ประตูทางออกฉุกเฉิน ถือว่าถูกต้องตามหลักของกฎหมายและมาตรฐานที่สุด (เพราะตามที่กฎหมายได้เขียนไว้ ประตูทางออกสำหรับหนีไฟ ให้ใช้เป็นแบบประตูผลักออก ไม่ให้ใช้ประตูชัตเตอร์) ถือว่าสิ่งที่น้องกำลังจะปรับปรุง ถือต้องและถูกหลักตามมาตรฐานและกฎหมายแล้ว
       หมายเหตุ ป้ายควรเปลี่ยนใหม่ ไม่ต้องมีลูกศรชี้ไปทางขวา ส่วนป้ายจะใช้เป็นตัวอักษรหรือรูปภาพก็ได้ แต่แนะนำให้เป็นรูปภาพจะดีกว่า จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องขนาดของตัวอักษร)
นาย ณัฐพล วิธินันทกิตต์
Mobile: 089-8985012
E-mail: natthaphon_wit@hotmail.com / nrksafetycenter@hotmail.com
ปริญญาโท  บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ปริญญาตรี  วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต มหาวิทยาลัยขอนแก่น
จป.ระดับวิชาชีพ รุ่น27 NPC / Upgrade 42 ชม. รุ่น39 สมาคมส่งเสริมความปลอดภัยในการทำงาน
ผู้ตรวจสอบอาคาร รุ่น28  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (ทะเบียน บ.2533/2556)
ผู้ตรวจสอบและรับรองพลังงาน ระดับชำนาญการ กรมพัฒนาพลังงานทดแทนฯ
ตำแหน่งงานปัจจุบัน : ที่ปรึกษาด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                           : ผู้ตรวจสอบอาคาร
                           : วิทยากรด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                                 (วิทยากรบรรยาย : จป.หัวหน้างาน,บริหาร,เทคนิค,คปอ.,หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย)

ให้บริการดังต่อไปนี้

# บริการ ตรวจสอบและรับรองอาคาร ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
   # บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัย เช่น หลักสูตร ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ยีดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรความปลอดภัยพนักงานใหม่ , การขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า , สารเคมีอันตราย , ฯลฯ
   # บริการตรวจสอบและรับรองเครื่องจักรที่ใช้ในโรงงานและงานก่อสร้าง และเซ็นต์ตรวจรับรองโครงสร้าง
   # บริการตรวจสอบและทดสอบเครน รถเครน ลิฟต์ขนส่ง ลิฟต์โดยสาร หม้อไอน้ำ รถโฟร์คลิฟต์ ภาชนะรับแรงดันทุกประเภท
   # บริการตรวจสอบรับรองระบบไฟฟ้า เขียนแบบแผนผังวงจรไฟฟ้า และ เซ็นต์รับรอง
   # บริการตรวจสอบระบบสัญญาณแจ้งเหตุเพลิงไหม้
   # บริการตรวจสอบและทดสอบปั๊มน้ำดับเพลิง
   # บริการตรวจสอบและเซ็นต์รับรองงานด้านวิศวกรรม   โดยสามัญ/วุฒิวิศวกร สาขาอุตสาหการ โยธา ไฟฟ้า เครื่องกล สิ่งแวดล้อม

บริการทั่วทั้งประเทศไทย ทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด

aibaar

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 161
ป้ายที่ติดอยู่เป็นป้ายทางหนีไฟนะครับ ติดภายในอาคาร เนื่องจากมีลูกศร ป้ายทางออกจะมีแค่ข้อความ ไม่มีลูกศร

Jo_PK

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 466
  • อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
เอา ตาม พี่นัท แต่่ เอา ภาษาไทย ภาษาเดียวพอ แล้ว วัดให้ขนาด เกิน 15 ซม. - -"
ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร
www.buildinglawaudit.com

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

phenphan

+1 ทุกท่านสำหรับคำตอบค่า ^^

Jo_PK

• อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น

chiadang

• คะแนนน้ำใจ 1230
  • เมื่อต้องเลือก จะใช้เกณฑ์อะไรวัดดี
ชอบบแบบไหนก็เลือกเอา
ข้อ ๑๑ ให้นายจ้างจัดให้มีป้ายบอกทางหนีไฟที่มีลักษณะ ดังต่อไปนี้
(๑) ขนาดของตัวหนังสือต้องสูงไม่น้อยกว่าสิบห้าเซนติเมตร และเห็นได้อย่างชัดเจน
(๒) ป้ายบอกทางหนีไฟต้องมีแสงสว่างในตัวเองหรือใช้ไฟส่องให้เห็นได้อย่างชัดเจนตลอดเวลา
ทั้งนี้ ต้องไม่ใช้สีหรือรูปร่างที่กลมกลืนไปกับการตกแต่งหรือป้ายอื่น ๆ ที่ติดไว้ใกล้เคียง หรือโดยประการใด
ที่ทาให้เห็นป้ายไม่ชัดเจน
นายจ้างอาจใช้รูปภาพบอกทางหนีไฟตามมาตรฐานของสมาคมวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ ได้ ทั้งนี้ ต้องให้เห็นได้อย่างชัดเจน

ส่วนผมใช้แบบนี้ ภาษาเดียวเข้าใจทั้งหมดเลย ลาว เขมร พม่า และอื่นๆ
The reward of a good thing well done is to have it done."
- - Ralph Waldo Emerson - -
รางวัลของสิ่งที่เรียกว่ายอดเยี่ยมคือการได้สร้างมันขึ้นมา
E-mail :  safetybangbon@gmail.com

phenphan

ขอบคุณพี่ชายแดงมากค่ะ หนูก็กะว่าจะใช้แบบอันที่ 2 เหมือนกันค่ะ
แบบลูกศรแล้วก็คนวิ่งผ่านประตู :-[

chiadang

• เมื่อต้องเลือก จะใช้เกณฑ์อะไรวัดดี
ขอบคุณพี่ชายแดงมากค่ะ หนูก็กะว่าจะใช้แบบอันที่ 2 เหมือนกันค่ะ
แบบลูกศรแล้วก็คนวิ่งผ่านประตู :-[

ใช่ ครบถ้วนตรงประเด็น ถูกกฎหมายทั้งสองกระทรวงเลย แถมได้มาตรฐานอีกต่างหาก
ดูมาตรฐานตามที่พี่Natthaphonบอกนั่นแหละ แล้วแต่สะดวกนะ
The reward of a good thing well done is to have it done."
รางวัลของสิ่งที่เรียกว่ายอดเยี่ยมคือการได้สร้างมันขึ้นมา
E-mail :  safetybangbon@gmail.com

teerayut1086

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ขอบคุณครับ

Jo_PK

ป้ายทางหนีไฟ จะไม่ใช้ ใน ประตู สุดท้าย

ป้ายทางออก ต้องเป็น ประตู สุดท้าย เท่านั้น อ่า ..

chiadang

แล้วแต่สะดวกอ่ะครับ

มีอาจารย์ท่านหนึ่ง  เคยเข้าไปตรวจโรงงานเก่าผม ให้คำแนะนำผมไว้ดังนี้

"วันนี้มีผู้เข้ามาเยี่ยมชมโรงงานของคุณประกอบด้วย คนยุโรป คนอเมริกา คนแอฟริกา เอเชีย ตะวันออกกลาง มีอยู่มากมายหลายภาษา วันนั้นได้เกิดเหตุเพลิงไหม้ขึ้น ต้องทำการอพยพโดยด่วน คุณคิดว่าควรจะใช้ภาษาไหนเพื่อให้คนทั้งหมดเข้าใจว่าประตูนี้คือทางออก" พร้อมทั้งแนะนำอย่างที่คุณNatthaphon บอกนั่นแหละ หลังจากนั้นผมก็หันกลับมาใช้ตามมาตรฐานครับ

Jo_PK

เรื่อง บางเรื่อง ขึ้นอยู่กับข้อมูล ซึ่งขออธิบายต่อ

ประตูหน้า ทางเข้าอาคาร ยังไง ก็ต้อง มี ป้าย "ทางออก"

ส่วนประตูข้าง จะทำอย่าง คุณชายแดง ก็ โอเค แต่ ฝรั่ง ไม่เกิดเหตุ ฉุกเฉิน เขาก็ไม่ออก
เพราะว่า สัญญาน จะไปเชื่อม ไซเรน - สถานีตำรวจดับเพลิง

หาก ทำสัญลักษณ์ อย่างเดียว มันก็ดู กระไรอยู่ อันไหนเป็นทาง ที่ชี้ไปทางออก แล้ว ก็ชี้ต่อไป ชี้ไป ชี้มา ไม่เห็น ป้าย ทางออกสุดท้าย จะอ้อมไป วนไปมาก็ได้

ไหนเป็น ทางออกสุดท้าย ก็เขียน "ทางออก" มันก็สากล อยู่แล้ว

** ป้ายทางหนีไฟ อาจพา เราไป หาแหล่งต้นเพลิง ซึ่งมี flashover ความร้อนสูงได้ ใช่ไหม แต่ "ทางออก" ต้องไป นอกอาคารที่ปลอดภัยเท่านั้น  :P

... ตามนั้น ..

chiadang

ขอบคุณครับคุณโจ้ที่แลกเปลี่ยน  เมื่อกฎหมายไม่บังคับให้ชัดเจน

จะบอกไม่ชัดเจนก็ไม่ได้ เพียงแต่ให้เลือกสองอย่าง จะใช้ข้อความหรือภาพก็แล้วแต่

ขอเลือกใช้ตามมาตรฐานแระกัน เพราะภาษากาย(อวัจนภาษา)น่าจะใช้ได้ทุกภาษา (เน้นเมื่อโดน ออดิท จะได้ไม่ต้องติดข้อสังเกตุ) เพราะความหมายก็ชัดเจนอยู่แล้วป้ายทางออกฉุกเฉิน

chiadang

>:( เสียดายมีแค่เราสองคน น่าจะมีท่านอื่นมาช่วยกันแชร์

พรุ่งนี้ คณะกรรมการและสมาชิกชมรมจป.ธนบุรี ทุกท่านร่วมการประชุม ครั้งที่ 1/57 ในวันที่ 12 มีนาคม 2557 เวลา 13.30 น. ณ.ห้องประชุมใหญ่ชั้น 1 รพ.บางประกอก8ฯ

ไปด้วยกันกันม่ะ หาเพื่อนและเครือข่ายใหม่ๆ

Jo_PK

.จ้า.  .

wasana55

• Newbie
  • *
กำลังเปลี่ยนเหมือนกันคะขอบคุณมาก ที่แนะนำกันผ่าน จป

wasana55

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากคะกำลังเปลี่ยนกล่องเป็นภาษาไทยอย่างเดียว ได้ความรู้มากคะ

jorporjob

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สวัสดีครับ มีพี่ๆท่านไหนกำลังหางาน จป.วิชาชีพอยู่ไหมครับ อยากเรียนเชิญท่านไปฝากประวัติส่วนตัวฟรีที่ joblnw.com ครับ มีบริษัทดังๆกำลังประกาศงานทางด้าน จป. อยู่หลายตำแหน่งเลยครับ ขอบคุณครับ /โจ

:-*

WE LOVE JORPOR.COM