จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องอบรมจป.เทคนิคค่ะ  (อ่าน 496 ครั้ง)

acidrain

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
ขอคำแนะนำเรื่องอบรมจป.เทคนิคค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 03:06:37 PM »
ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ตอนนี้ฝนเป็นจป.วิชาชีพค่ะ แล้วก็พ่วงตำแหน่งหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยด้วย เพิ่งทำงานมาได้ 6 เดือนเองค่ะ(ประสบการณ์น้อยนิดมาก แต่งานเยอะมากๆ)

ตอนนี้มีผู้ช่วย 1 คน เป็นผู้หญิงที่คอยช่วยเรื่องเอกสารต่างๆค่ะ ทำงานที่นี่มาเกือบ 10 ปีแล้วค่ะ เลยรู้เรื่องระบบการทำงานของที่นี่ดี และที่สำคัญพี่เค้ามีใจรักงานด้านความปลอดภัยมากค่ะ ช่วยลงไปดูหน้างานได้ดีมากๆไม่แพ้งานเอกสาร แต่ไม่มีสิทธิขาดในการตัดสินใจ
เลยอยากจะส่งให้อบรมเป็นจป.เทคนิค คุณสมบัติก็ผ่านด้วยค่ะ (จบ ปวส.ค่ะ)
แต่พอเสนอนายจ้าง นายจ้างถามว่า มีความจำเป็นอย่างไรที่ต้องส่งให้อบรมเป็นจป.เทคนิค ในเมื่อมีฝนเป็นจป.วิชาชีพอยู่แล้ว มีจป.เทคนิคแล้วช่วยอะไรได้มากขึ้นหรือเปล่า

ตำแหน่งฝน ทำงานเสาร์เว้นเสาร์ค่ะ แต่พี่ผู้ช่วยทำงานทุกเสาร์
ถ้าพี่เค้าได้เป็นจป.เทคนิค ฝนคิดว่า ในกรณีที่มีผู้รับเหมาเข้ามาทำงาน พี่เค้าก็จะสามารถตรวจสอบการทำงานของผู้รับเหมาแทนได้ในวันที่ฝนไม่ได้มาทำงาน

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าจะให้เหตุผลนายจ้างได้อย่างไรอีกบ้าง
เพื่อให้นายจ้างยอมผลักดันให้ผู้ช่วยของฝนได้เป็นจป.เทคนิค :-*

ปล.โรงงานของฝนเป็นโรงงานผลิตสุขภัณฑ์(โถส้วม อ่างล้างหน้า อ่างอาบน้ำ)
คนงานประมาณ 800 คน ทำงาน 6 วันต่อสัปดาห์ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
 :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

WE LOVE JORPOR.COM