จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: รถเอ็กลิฟท์  (อ่าน 1227 ครั้ง)

aeey

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 46
  • คิดและทำเพื่อความปลอดภัย
รถเอ็กลิฟท์
« เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 01:06:53 PM »
รถเอ็กลิฟต์ความสูงประมาณ 5 เมตร ด้านบนมีคอกกั้น
เรียบร้อย จำเป็นต้องคาดเซฟตี้เบลไหมครับ
จป.คือสังคมแห่งความช่วยเหลือและแบ่งปัน(ความคิดของผมคนเดียวนะ)

Preecha Sriroon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 240
Re: รถเอ็กลิฟท์
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 03:46:23 PM »
การทำงานบนที่สูง

1. การทำงานสูงจากพื้นที่ที่ปฎิบัติงานเกิน 2 เมตรขึ้นไป ต้องมีการป้องกันการตกหล่นและติดตั้งนั่งร้าน
2. การทำงานสูงเกิน 4 เมตร ต้องสวมใส่เข็มขัดนิรภัย หรือ สายช่วยชีวิตอีกทั้งควรมีตาข่ายนิรภัย (Safety Net) และราวกันตก หรืออุปกรณ์ความปลอดภัยอื่นๆ ตามความเหมาะสม
3. ช่องเปิดหรือปล่องต่างๆ ต้องมีฝาปิดหรือรั้วกั้น ความสูงไม่น้อยกว่า 90 ซม.
4. การทำงานบนที่ลาดชันเกิน 15 องศา ต้องติดตั้งนั่งร้าน
5. การใช้บันไดไต่ชนิดเคลื่อนย้ายได้ เพื่อปฏิบัติงานบนที่สูง มุมบันไดที่ตรงข้ามผนังต้องวางประมาณ 75 องศา
6. อุปกรณ์ ไขควง เครื่องมือต่างๆ ที่นำขึ้นไปบนที่สูง ต้องผูกยึด ไม่ให้ตกลงด้านล่าง
7. การใช้รถเครน ต้องมีแผ่นเหล็กรองขาช้าง เพื่อป้องกันการวางไม่ได้ระนาบหรืออ่อนตัว
8. คนขับรถเครนและผู้ให้สัญญาณต้องผ่านการอบรม
9.รถเครนต้องผ่านการตรวจสอบจากเจ้าหน้าที่บำรุงรักษาที่เกี่ยวข้องก่อนนำเข้าใช้งานในเขตหวงห้ามทุกครั้ง
Direction Training Company Limited

Crane training course / Scaffold installation and inspection course / Forklift training course / Confined space course / Work at height training course

174/94 M00 5, Tambol Banchang, Amphur Banchange, Rayong 21130

Email : preecha_sriroon@hotmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/pages/Direction-Training/233869963444099?fref=ts
Telephone : 089-5412239

aeey

• คะแนนน้ำใจ 46
  • คิดและทำเพื่อความปลอดภัย
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 06:21:54 PM »
ขอบคุณครับ
จป.คือสังคมแห่งความช่วยเหลือและแบ่งปัน(ความคิดของผมคนเดียวนะ)

kowit

• คะแนนน้ำใจ 22
« Reply #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 07:27:39 AM »
 :wanwan017:ขอบคุณครับ

WE LOVE JORPOR.COM