จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: มีพนักงาน 265 คนในเรื่องอัคคีภัยจำเป็นจะต้องมีอุปกรณ์หรือชุดดับเพลิงด้วยหรือไม่คับ  (อ่าน 2854 ครั้ง)

Mooyong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 15
 มีพนักงาน 265 คนในเรื่องอัคคีภัยจำเป็นจะต้องมีอุปกรณ์หรือชุดดับเพลิงด้วยหรือไม่คับ และทีมดับเพลิงจะต้องส่งอบรมขั้นสูงหรือไม่คับ

Preecha Sriroon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 240
1. ต้องมีชุดดับเพลิงหรือเปล่า ตามข้อ 17 ของกฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ และดำเนินการด้านความปลอดภัย เกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย พ.ศ.2555 สถานที่ซึ่งมีสภาพเสี่ยงต่อการเกิดอัคคีภัยอย่างร้ายแรงหรืออย่างปานกลาง ให้นายจ้างจัดลูกจ้างเพื่อทาหน้าที่ดับเพลิงประจาอยู่ตลอดเวลาที่มีการทางาน และจัดหาอุปกรณ์คุ้มครองความปลอดภัยส่วนบุคคลที่ใช้ในการดับเพลิงและการฝึกซ้อมดับเพลิง

ฉะนั้นก็ให้พิจารณาดูสถานประกอบกิจการเราก่อนว่าอยู่ในระดับใด

2. ต้องอบรมดับเพลิงขั้นสูงไหม ตามข้อ 28/2 ต้องจัดให้ผู้ที่มีหน้าที่เกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัยรับการฝึกอบรมเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย การใช้อุปกรณ์ต่าง ๆ ในการดับเพลิง การปฐมพยาบาล และการช่วยเหลือในกรณีฉุกเฉิน

ถ้าเป็นผมจะส่งฝึอบรมครับถ้าบริษัทพอมีเงิน อาจจะส่งหัวหน้าทีมไปก่อน หรือทำแผนทยอยส่งไปปีละ 2-3 คน เพราะถ้านักรบผมเก่งอย่างไรผมก็ไม่แพ้
Direction Training Company Limited

Crane training course / Scaffold installation and inspection course / Forklift training course / Confined space course / Work at height training course

174/94 M00 5, Tambol Banchang, Amphur Banchange, Rayong 21130

Email : preecha_sriroon@hotmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/pages/Direction-Training/233869963444099?fref=ts
Telephone : 089-5412239

Jo_PK

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 465
  • อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร
www.buildinglawaudit.com

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

PrikBaitoey

• บุคคลทั่วไป
กฎหมายอัคคีภัยไม่ดูที่จำนวนคนนะ
ให้ดูที่พื้นที่ และประเภทของโรงงาน

Mooyong

• คะแนนน้ำใจ 15
ของผมเป็นโรงงานผลิตอาหารคับ แต่ก้มีการอบรมดับเพลิงขั้นต้น40% และซ้อมอพยพหนีไฟ 2 ครั้ง/ปี  แบบนี้พอโอไหม๊คับ

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
1. ต้องมีชุดดับเพลิงหรือเปล่า ตามข้อ 17 ของกฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ และดำเนินการด้านความปลอดภัย เกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย พ.ศ.2555 สถานที่ซึ่งมีสภาพเสี่ยงต่อการเกิดอัคคีภัยอย่างร้ายแรงหรืออย่างปานกลาง ให้นายจ้างจัดลูกจ้างเพื่อทาหน้าที่ดับเพลิงประจาอยู่ตลอดเวลาที่มีการทางาน และจัดหาอุปกรณ์คุ้มครองความปลอดภัยส่วนบุคคลที่ใช้ในการดับเพลิงและการฝึกซ้อมดับเพลิง

ฉะนั้นก็ให้พิจารณาดูสถานประกอบกิจการเราก่อนว่าอยู่ในระดับใด

2. ต้องอบรมดับเพลิงขั้นสูงไหม ตามข้อ 28/2 ต้องจัดให้ผู้ที่มีหน้าที่เกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัยรับการฝึกอบรมเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย การใช้อุปกรณ์ต่าง ๆ ในการดับเพลิง การปฐมพยาบาล และการช่วยเหลือในกรณีฉุกเฉิน

ถ้าเป็นผมจะส่งฝึอบรมครับถ้าบริษัทพอมีเงิน อาจจะส่งหัวหน้าทีมไปก่อน หรือทำแผนทยอยส่งไปปีละ 2-3 คน เพราะถ้านักรบผมเก่งอย่างไรผมก็ไม่แพ้

ถ้าเป็นโรงงานที่มีความเสี่ยงต่อการเกิดอัคคีภัยอย่างปานกลาง ควรที่จะส่งทีมดับเพลิงไปอบรมไหมครับ หรือว่าแค่อบรมดับเพลิงเบื้องต้นก็พอครับ
เนื่องจากกฎหมายไม่ได้ระบุไว้ ผมจะขอให้ส่งทีมดับเพลิงออกไป แต่ก็ไม่ถูกอนุมัติ
 :'( :wanwan04:
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

Jo_PK

• อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
หมวด  ๓ การดับเพลิง

ข้อ ๑๒ ให้นายจ้างจัดให้มีระบบน้ำดับเพลิงและอุปกรณ์ประกอบเพื่อใช้ในการดับเพลิง ที่สามารถดับเพลิงขั้นต้นได้อย่างเพียงพอในทุกส่วนของอาคาร 

ตีความว่า อบรมดับเพลิงขึ้นต้นก็พอ
กฎหมาย คงให้ติด สปริงเกอร์ (ระบบอัตโนมัติ) หากมีเชื้อเพลิงปริมาณเข้าหลักเกณฑ์ และอาจมีหัวฉีด 1"

สรุปว่า หากขออบรมดับเพลิงขั้นก้าวหน้าได้ ก็ควรส่งไปซักคน แล้วมาอบรมซ้อมกันภายในอีกที หรือ ไม่ได้ ก็แจ้งให้ราชการบรรเทาพื้นที่อบรมทีม รง.

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
หมวด  ๓ การดับเพลิง

ข้อ ๑๒ ให้นายจ้างจัดให้มีระบบน้ำดับเพลิงและอุปกรณ์ประกอบเพื่อใช้ในการดับเพลิง ที่สามารถดับเพลิงขั้นต้นได้อย่างเพียงพอในทุกส่วนของอาคาร 

ตีความว่า อบรมดับเพลิงขึ้นต้นก็พอ
กฎหมาย คงให้ติด สปริงเกอร์ (ระบบอัตโนมัติ) หากมีเชื้อเพลิงปริมาณเข้าหลักเกณฑ์ และอาจมีหัวฉีด 1"

สรุปว่า หากขออบรมดับเพลิงขั้นก้าวหน้าได้ ก็ควรส่งไปซักคน แล้วมาอบรมซ้อมกันภายในอีกที หรือ ไม่ได้ ก็แจ้งให้ราชการบรรเทาพื้นที่อบรมทีม รง.

นั้นนะสิครับ หากอบรมทีมดับเพลิงขั้นก้าวหน้าได้ก็ควรอยู่ครับ

แต่ถ้าทีมดับเพลิงมีความรู้เท่าพนักงานทั่วไปแล้ว พอเกิดเหตุที่พนักงานทั่วไปไม่สามารถดับได้ ทีมดับเพลิงก็คงจะดับไม่ได้เช่นกัน ดังนั้น ผมก็คิดว่าทีมดับเพลิงควรมีความรู้และทักษะในการดับเพลิงที่มากกว่าพนักงานทั่วไป เพื่อให้สมศักดิ์ศรีของทีมดับเพลิง และสามารถที่จะเข้าช่วยเหลือบริษัทได้อย่างจริง มิใช่มีชื่อไว้เป็นไม้กัน.....เท่านั้น
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 76
เอาง่ายๆ เกิดไฟไหม้บริษัทต้องใช้อะไรบ้าง ดับเองหรือรอหน่วยงานภายนอก ถ้าเป็นของรัฐผ่านประตูบริษัทเข้าไปถึงที่เกิดเหตุเขาดับเพลิงให้แน่ๆ แต่ถ้าเป็นหน่วยงานอื่นปล่อยผ่านประตูโรงงานเข้าไปแล้วหละก็ ต้องคุยราคาก่อนฉีดน้ำดับเพลิงนะจร้า ให้เคลื่อนย้ายรถก็บอกไม่ได้จอดกรีดขวางไปหมด เพราะฉะนั้นถ้าเกิดเหตุให้เฉพาะหน่วยงานของรัฐเข้าเท่านั้น ถึงจะรอนานก็เถอะ มีค่าเท่ากัน จากประสบการณ์จริงแถวคู่สร้าง

Jo_PK

อธิบายอย่างนี้ครับ

ทีมดับเพลิง คือ เป็นทีมที่ฝึกการสื่อสาร รู้ขั้นตอน มีการซ้อม (วิ่ง แบกสาย ทุกเดือน หรือ ทุกๆ 3 เดือน เช็คอุปกรณ์ทุกเดือน)

ส่งไปอบรมก็เพื่อให้ทีมดับเพลิงเรา สามารถพอช่วยเหลือทีมบรรเทาได้หากคนไม่พอ...

ใบเซอร์ดับเพลิงขั้นก้าวหน้าไม่ต้องมี เยอะ ไว้ทำเอกสาร ซ้อมฝึกอบรม ก็พอ แล้วตั้งเป็น ครูฝึกในทีม หรือ เป็นหัวหน้าทีมตอนลุย - สั่งการ

Jo_PK

เอาง่ายๆ เกิดไฟไหม้บริษัทต้องใช้อะไรบ้าง ดับเองหรือรอหน่วยงานภายนอก ถ้าเป็นของรัฐผ่านประตูบริษัทเข้าไปถึงที่เกิดเหตุเขาดับเพลิงให้แน่ๆ แต่ถ้าเป็นหน่วยงานอื่นปล่อยผ่านประตูโรงงานเข้าไปแล้วหละก็ ต้องคุยราคาก่อนฉีดน้ำดับเพลิงนะจร้า ให้เคลื่อนย้ายรถก็บอกไม่ได้จอดกรีดขวางไปหมด เพราะฉะนั้นถ้าเกิดเหตุให้เฉพาะหน่วยงานของรัฐเข้าเท่านั้น ถึงจะรอนานก็เถอะ มีค่าเท่ากัน จากประสบการณ์จริงแถวคู่สร้าง

ทีมบรรเทา ลัดหลวง - บางปลากด ก็โอเคทั้งคู่
แต่โรงงาน โซนคู่สร้าง ไฟไหม้บ่อย เพราะเชื้อเพลิงเยอะ

อาสาบรรเทาดีๆก็มีเยอะ หากช่วยน้ำมันได้ก็ช่วยไป มีน้ำอุปกรณ์พร้อม ประสานงานดีๆ
ใครอุปกรณ์ไม่พร้อม ก็กรองดีๆ พวกนักข่าวไม่ต้องให้เข้า เกาะมาก็ไล่ลง เข้ามาตายในพื้นที่ เสียเวลาแจ้งความ...  ซักซ้อม เตรียมพร้อมเกิดเหตุจะได้ไม่ใหญ่โต

WE LOVE JORPOR.COM