จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้

ความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน > ท่านถาม พวกเราช่วยกันตอบ

สอบถาม...การติดตั้งถังดับเพลิง

(1/3) > >>

!!_NUNA_!!:
ตามที่ ประกาศกระทรวงมหาดไทย
เรื่อง การปองกันและระงับอัคคีภัยในสถานประกอบการเพื่อความปลอดภัยในการทํางานสําหรับลูกจ้าง ที่กำหนดว่า ข้อ 16 (3) ค. ที่บอกว่า การติดตั้งถังดับเพลิง ต้องสูงจากพื้นที่ทำงานไม่น้อยกว่า 1 เมตร แต่ไม่เกิน 1.40 เมตร  อยากทราบว่า วัดจากส่วนไหนของถังดับเพลิง ก้นถัง หรือ ส่วบนสุดของถังดับเพลิง คะที่ต้องสูงจากพื้นคะ??? ??? ???

sahai:
ที่ปฏิบัติก็คือวันจากพื้นถึงจุดที่เราเจาะหรือยึดสำหรับแขวนถังครับ เพราะถ้าวัดจากพื้นถึงก้นถัง ที่จับก็น่าจะอยู่ที่ประมาณเกือบ 2 เมตร พนักงานคงเอามาใช้ลำบากครับ กรณีเกิดเหตุ (คนไทยตัวเล็กด้วยอิอิ)

!!_NUNA_!!:
ขอบคุณมากคะ  :wanwan017:

Jo_PK:
ใช้สูตร 1.2 เมตร (แล้วจะ +10 หรือ +20 ซม. ก็ได้)

แล้ว เจาะ คอแขวนมีหลายแบบ แต่ ส่วนใหญ่ ก็ ok

หมาไม่กันสาย  เด็กเล่นไม่ได้ คนงาน ญ ช หยิบได้สะดวก...

** สูตรต่ำ ในกรณี ที่มองเห็นชัดแต่ไกล มีป้ายบ่งชี้

** สูตรสูง ต้องมั่นใจว่าจะไม่มี ของขวาง.. เพราะโน้มตัวหยิบจะทำไม่ได้

Natthaphon:
อ้างจาก: !!_NUNA_!! ที่ มิถุนายน 07, 2013, 01:13:55 PM>>>>ตามที่ ประกาศกระทรวงมหาดไทย
เรื่อง การปองกันและระงับอัคคีภัยในสถานประกอบการเพื่อความปลอดภัยในการทํางานสําหรับลูกจ้าง ที่กำหนดว่า ข้อ 16 (3) ค. ที่บอกว่า การติดตั้งถังดับเพลิง ต้องสูงจากพื้นที่ทำงานไม่น้อยกว่า 1 เมตร แต่ไม่เกิน 1.40 เมตร  อยากทราบว่า วัดจากส่วนไหนของถังดับเพลิง ก้นถัง หรือ ส่วบนสุดของถังดับเพลิง คะที่ต้องสูงจากพื้นคะ??? ??? ???
<<<<
         น้องNUNA ครับ ประกาศกระทรวงมหาดไทย เรื่อง การปองกันและระงับอัคคีภัยในสถานประกอบการเพื่อความปลอดภัยในการทํางานสําหรับลูกจ้าง ได้ถูกยกเลิกใช้แล้ว ให้ไปดู กฎกระทรวง กำหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ และดำเนินการด้านความปลอดภัยอาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงานเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย พ.ศ.๒๕๕๕ แทน  ::)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

WE LOVE JORPOR.COM