จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้

ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัท แห่งหนึ่งในอมตะซิตี้ค่ะ อย่า!!! หลวมตัวไปทำงานเด็ดขาด  (อ่าน 23915 ครั้ง)

kanlayanee

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 18
  • ppui_pooh
บริษัทนี้อยู่นิคมอมตะซิตี้ ระยองค่ะ ซอยหนองน้ำ ใกล้ๆโรงงานยางรถยนต์รายใหญ่ ทำงานไปแล้วตอนสัมภาษณ์กับตอนทำงานจริงสุดๆ หัวหน้าแย่ค่ะบอกเลย แค่จะอ้าปากพูดหรืออธิบายก็สั่งให้หุบปากแล้ว ไม่มีสิทธิ์พูดค่ะ ต้องฟังคำสั่งอย่างเดียว บอกได้คำเดียวว่าแย่ที่สุดที่เจอมา จป.อย่างเราต้องคุมเรื่องคนสวนด้วย บอกได้คำเดียวสุด สุดค่ะ เตือนเครือข่าย จป ไว้นะค่ะ

Independent

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 25
ที่บริษัทฯ (มิตซูบิชิ) ต้องการรับ จป.ว อีกตำแหน่งครับ เพื่อมาช่วยงาน ราวๆต้นปีหน้าครับ ถ้าสนใจจะแจ้งให้สมาชิกทราบเมื่อเปิดรับสมัครอย่างเป็นทางการ :wanwan016:

A-chira Tuipala

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 14
  • ยึดมั่นในวิชาชีพ ถึงโดนบีบ เราจะยืนหยัดสู้..Fighting!!!!!
บริษัทนี้อยู่นิคมอมตะซิตี้ ระยองค่ะ ซอยหนองน้ำ ใกล้ๆโรงงานยางรถยนต์รายใหญ่ ทำงานไปแล้วตอนสัมภาษณ์กับตอนทำงานจริงสุดๆ หัวหน้าแย่ค่ะบอกเลย แค่จะอ้าปากพูดหรืออธิบายก็สั่งให้หุบปากแล้ว ไม่มีสิทธิ์พูดค่ะ ต้องฟังคำสั่งอย่างเดียว บอกได้คำเดียวว่าแย่ที่สุดที่เจอมา จป.อย่างเราต้องคุมเรื่องคนสวนด้วย บอกได้คำเดียวสุด สุดค่ะ เตือนเครือข่าย จป ไว้นะค่ะ
ตอนนี้ย้ายที่ทำงานใหม่แล้วใช่ไหมครับ..เปงห่วงจิง :wanwan005: เราต้องอยู่ทน แต่อย่าทนอยู่กับสิ่งที่ไม่ยุติธรรม

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4326
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ
  น้อง
   คำถามจากพี่
    1. ทำงานขึ้นกับใคร ขึ้นกับกรรมการผู้จัดการ หรือ หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยฯ อะเป่า
    2. ตอนนี้น้องลาออกหรือยังครับ ?
    3. หากลาออกแล้ว ขอชื่อบริษัทฯเลยครับ

จะดำเนินการแจ้งสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน จ.ระยอง ต่อไป
     โอ นะครับ
    คำร้องของน้อง พี่รับฟ้องครับ ขอเวลาจั๊กน้อย
      อย่าลืมตอบคำถามด้วยครับ
        อิอิอิ

นายนพดล  นภาวรรณ สิงห์ขาว รหัส 2004166 รัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ รุ่นที่ 13 พ.ศ. 2523

จป.ระดับวิชาชีพ  up grade 42 ชั่วโมง  รุ่นที่ 110 ของ สมาคมส่งเสริมความปลอดภัย และ อนามัยในการทำงาน (ประเทศไทย)

เชิญจองอบรม จป.ระดับหัวหน้างาน ตามกฎหมาย  23 กรกฎาคม-24 กรกฎาคม 2557 โรงแรมคิงส์ปาร์ค ถนนศรีนครินทร์
จัดโดยหน่วยฝึกอบรม บ.ไวท์เฮอริเทจ จก. เลขทะเบียนที่ 56-029
ติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 noppadol1411@yahoo.co.th
 http://www.facebook.com/noppadol.napawan

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ

หากขึ้นกับคนที่ไม่ใช่กรรมการผู้จัดการ และ / หรือ หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยฯ
 นั้น คือ นายทำผิดกฎหมายครับ
   เรื่องนี้เล่นไม่ยาก
     อิอิอิ
นายนพดล  นภาวรรณ สิงห์ขาว รหัส 2004166 รัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ รุ่นที่ 13 พ.ศ. 2523

จป.ระดับวิชาชีพ  up grade 42 ชั่วโมง  รุ่นที่ 110 ของ สมาคมส่งเสริมความปลอดภัย และ อนามัยในการทำงาน (ประเทศไทย)

เชิญจองอบรม จป.ระดับหัวหน้างาน ตามกฎหมาย  23 กรกฎาคม-24 กรกฎาคม 2557 โรงแรมคิงส์ปาร์ค ถนนศรีนครินทร์
จัดโดยหน่วยฝึกอบรม บ.ไวท์เฮอริเทจ จก. เลขทะเบียนที่ 56-029
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 http://www.facebook.com/noppadol.napawan

kanlayanee

• **
  • ppui_pooh
Re: บริษัท แห่งหนึ่งในอมตะซิตี้ค่ะ อย่า!!! หล
« Reply #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 08:42:34 PM »
-ลาออกแล้วค่ะ วันที่ลาออกกฏบริษัทก็บอกต้องบอกอย่างน้อย 30 วัน ก็เลยเขียนจาก 30 พ.ย.- 31 ธ.ค. แต่ GA manager กลัวได้จ่ายโบนัส บังคับให้เซ็นต์กำกับให้ลาออก 21 ธ.ค. ค่ะ
-สายงาน safety ที่บริษัทนี้ไม่ได้ขึ้นตรงกับนายโดยตรงเลย อยู่ในส่วนงานของ GA หัวหน้าคือ GA manager และรองลงมาคือ HR supervisor ถึงจะมาแยกเป็นสายงาน safety ค่ะ
-มีพนักงานประมาณ 160 คนค่ะ เจ้าของเป็น Japan ,MD เป็นจีน

kanlayanee

• **
  • ppui_pooh
ขอบคุณพี่ๆทุกคน เครือข่าย safety ที่ยืนอยู่เคียงข้างกันเสมอมานะค่ะ ไม่ว่าจะทุกข์ จะสุขเราร่วมแบ่งปันกันมาตลอด หวังว่าเราจะเป็นเครือข่ายที่เหนียวแน่นตลอดไปค่ะ

Suphawadee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
เอาเปรียบเรามากแล้วหัวหมอด้วย
สู้ๆนะคะเอาใจช่วย :-*

sjorpor

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
เห็นด้วยครับ บริษัทแย่ๆ ไม่เห็น ความสำคัญ ของจป. จะไปทำทำไม

ผมเป็น จป. บางที ก็เหนื่อยใจ แต่ขอสู้ ครับ อยากให้ประเทศไทย จป.บังคับ ใช้
กฎหมาย ได้มากกว่านี้ เราจะทำยังไงกันดีครับ ให้วิชาชีพ เรา

มีความสำคัญ เท่า วิศวะ เลย

ardee.phl

• **
สู้ ๆ ครับ

บวกอีกหนึ่งแรงใจ สำหรับ จป ทุกท่าน

อีกสาเหตุที่ผมยังไม่กล้าที่จะเริ่มงาน จป กลัวเราพูดไปแล้วเขาไม่ฟัง หุหุ
" ไม่ต้องบิน ให้สูง อย่างใครเขา จงบินเอา เท่าที่เรา จะบินไหว "
" ท่าที่บินไ ม่จำเป็น ต้องเหมือนใคร แค่บินไป ตามหัวใจ เท่านั้นพอ "

nidada

• **
  • คะแนนน้ำใจ 15
สู้สู้นะ  ตั้งต้นใหม่เนอะ

et009

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 7
สู้ ๆ ครับ

แต่เรื่องตำแหน่งจป.ต้องขึ้นตรงกับผู้บริหารนี่มันเป็นปัญหาโลกแตกจริง ๆ นะนี่ แถมเจ้าหน้าตรวจความปลอดภัยก็ไม่ฟันธงสะด้วยว่าถ้าไม่ขึ้นตรงถือว่าผิดทั้งหมด เพราะผมยังเคยเจอหน่วยงานรัฐวิสาหกิจบางแห่งก็ไม่ได้ขึ้นกับผู้บริหารโดยตรงแต่เจ้าพนักงานตรวจความปลอดภัยก็บอกว่าไม่ผิดกฏหมายทำได้ 

งงจริง ๆ

Natthaphon

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1346
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ต่อไป  :wanwan020:
นาย ณัฐพล วิธินันทกิตต์
Mobile: 089-8985012 / E-mail: natthaphon_wit@hotmail.com
ปริญญาโท  บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ปริญญาตรี  วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต วิศวกรรมอุตสาหการ มหาวิทยาลัยขอนแก่น (ทะเบียน ภอ.19473)
จป.ระดับวิชาชีพ รุ่น27 NPC / Upgrade 42 ชม. รุ่น39 สมาคมส่งเสริมความปลอดภัยในการทำงาน
ผู้ตรวจสอบอาคาร รุ่น28  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (ทะเบียน บ.2533/2556)
ผู้ตรวจสอบและรับรองพลังงาน ระดับชำนาญการ รุ่น4 กรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน
ตำแหน่งงานปัจจุบัน : Safety Manager / EMR / OH&SMR
                              : วิทยากรอิสระด้านความปลอดภัย
                              : ผู้ตรวจสอบอาคาร

- บริการตรวจสอบและรับรองอาคาร ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
- บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัย เช่น อบรมหลักสูตร ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยีดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่ ฯลฯ

คลิก http://www.safetyproductservice.com/5893/Building-Inspection.html

preecha kanpetch

• คะแนนน้ำใจ 41
รับทราบครับผม...ทำอะไรไม่ได้ก็ขอขึ้นบัญชีดำบริษัทนี้ก็แล้วกัน และจะแจ้งเครือข่ายให้ละเว้น บริษัทนี้ครับ... :wanwan020:

wave jorpor

• คะแนนน้ำใจ 19
น่าเห็นใจครับ แวะเข้ามาดูและ เป็นกำลังใจให้จป.ทุกคนนะครับ   :wanwan020:

keaw_kun

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 74
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
Re: บริษัท แห่งหนึ่งในอมตะซิตี้ค่ะ อย่า!!! หล
« Reply #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 04:48:40 PM »
รับทราบครับผม...ทำอะไรไม่ได้ก็ขอขึ้นบัญชีดำบริษัทนี้ก็แล้วกัน และจะแจ้งเครือข่ายให้ละเว้น บริษัทนี้ครับ... :wanwan020:

งั้นผมฝากอีกบริษัทได้เปล่า

บริษัทขนส่ง Office อยู่ด้านหลัง ตึก Nation Tower
warehouse อยู่ปากทางเข้าสุวรรณภูมิ

เจ้าของอยากได้ทุกอย่าง สั่งให้ทำอย่างเดียว แต่ไม่สนใจที่จะพิจารณาเลย หรือเรียกง่ายๆ ไม่แม้แต่จะหยิบขึ้นมาดูเลย
เหมือนมีไว้เป็นไม้กันหมาเท่านั้น
หัวหน้างานก็เอาแต่งาน เพื่อเอาใจเจ้าของ
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

njoy

• คะแนนน้ำใจ 9
สู้ๆต่อไปคะ เป็นกำลังใจให้นะคะเพื่อนร่วมวิชาชีพ

thanachai12

• คะแนนน้ำใจ 78
นายจะทำปะระครับถ้าเจอแบบนี้ เข้มได้ แต่ถ้าเจอแบบนี้ต้องแข็งครับจป.ไม่ใช่
ขี้ข้าใครเราช่วยเหลือเพื่อนพนักงานเรื่องการทำงาน แต่โดนพนักเช่นเดียวกันพูดแบบนี้แย่สุดๆใครว่าดีเชิญครับ ให้สมัครดูแล้วคุณจะเจอจุด..............นั้นครับ
100 ทั้ง 100 ไม่มีใครสมัครหรอกครับ แค้นสุดๆ พวกนี้

thanachai12

ไม่เหยียบไปให้เปลืองเท้าครับ

thanachai12

ขอบคุณที่บอก MD เห็น คงภูมิใจที่มีลูกน้องที่เป็นฝ่ายบริหารทำงานยอดแย่
มันไม่มีจป.วิชาชีพ ทั้งโครตติดคุกอะปล่อยมันไป เพื่อนๆลุกขึ้นมาเพื่อศักดิ์ศรีของจป.

Safety หมี

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 10
  • ทุกอย่างต้องชัดเจน
อาชีพเราเข้ากับนักธุรกิจที่คิดจะเอาแต่ผลกำไรยากครับ
ไงก็ขอให้เจองานใหม่ ที่เค้าใสใจในความปลอดภัยแล้วกันนะ^^
Safety Management Engineering 05

Pattanan CMP

• **
  • คะแนนน้ำใจ 9
หมู สุดยอดเลยแก ที่ใหม่ขอให้เจอแต่สิ่งดีดีนะ เอาใจช่วย

kanlayanee

• **
  • ppui_pooh
ยืนหยัดเพื่อศักดิ์ศรี จป.ว เหนื่อยกายไม่เคยบ่น แต่เหนื่อยใจสุดจะทนจิงๆ

Safety & JB

• คะแนนน้ำใจ 15
ยืนหยัดเพื่อศักดิ์ศรี จป.ว เหนื่อยกายไม่เคยบ่น แต่เหนื่อยใจสุดจะทนจิงๆ

+1 ชอบจริงครับคำนี้

pongpan

• Newbie
  • *

Welove-Jorpor

• คะแนนน้ำใจ 181
ขอบคุณข้อมูลข่าวสารด้วยนะคะ 
✿  เมื่อไม่ได้พัฒนาที่จิตใจ
จะพัฒนาด้านใดๆ ก็ไร้ผล
การพัฒนาจึงต้องเริ่มที่ใจคน
เพื่อเกิดผลพัฒนาที่ถาวร

Natthaphon

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1346
ชีวิตของมนุษย์เงินเดือนก็ต้องทนต่อไป
นาย ณัฐพล วิธินันทกิตต์
Mobile: 089-8985012 / E-mail: natthaphon_wit@hotmail.com
ปริญญาโท  บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ปริญญาตรี  วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต วิศวกรรมอุตสาหการ มหาวิทยาลัยขอนแก่น (ทะเบียน ภอ.19473)
จป.ระดับวิชาชีพ รุ่น27 NPC / Upgrade 42 ชม. รุ่น39 สมาคมส่งเสริมความปลอดภัยในการทำงาน
ผู้ตรวจสอบอาคาร รุ่น28  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (ทะเบียน บ.2533/2556)
ผู้ตรวจสอบและรับรองพลังงาน ระดับชำนาญการ รุ่น4 กรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน
ตำแหน่งงานปัจจุบัน : Safety Manager / EMR / OH&SMR
                              : วิทยากรอิสระด้านความปลอดภัย
                              : ผู้ตรวจสอบอาคาร

- บริการตรวจสอบและรับรองอาคาร ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
- บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัย เช่น อบรมหลักสูตร ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยีดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่ ฯลฯ

คลิก http://www.safetyproductservice.com/5893/Building-Inspection.html

sunisa_493311

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
บริษัท  เคเทค อินดัสเตรียล หรือป่าวค่ะ

ซึ่งบริเวณที่ตั้งตรงอย่างที่บอกมานะค่ะ

พอดีเขาเรียกสัมภาษณ์นะค่ะช่วยตอบด้วยนะค่ะ

น้องนุ้ย
    อันที่จริงน้องเขาเคยบอกชื่อบริษัทฯนี้ ว่าชื่ออะไรมาแล้ว ในกระทู้นี้แหละ ตอนหลังน้องเขาคงเห็นไม่เหมาะสม ลบชื่อบริษัทฯออกไป ถ้าอยากรู้ให้โทรคุยกันหลังไมค์ดีมั๊ยครับ ปะเดี๋ยวเวปบอร์ดเราจะมีปัญหา ขี้เกียจโดนฟ้องร้อง คนของบริษัทฯเขาอาจจะ on tour มาอ่านเจอ ได้อะครับ

เอาเป็นว่าถ้าน้องเขาบอกมันไม่ดี ก็คือ มันไม่ดี อย่าชวนกันไปก็แล้วกัน ยุติธรรมดีสำหรับน้อง อุตสาห์เขียนกระทู้เตือนแล้ว

ใครอยากจะไปทำก็เชิญเลย (แล้วตูจะรู้มั๊ยเนี๊ยะ ว่าบริษัทฯมันชื่ออะไร อิอิอิ)
     โอ นะครับ 
      อิอิอิ

sunisa_493311

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะ

อาจารย์นพดล

pro_mm!!me

• Newbie
  • *
ขอฝากด้วยคับ
บริษัทเป็นบริษัทรับเหมาก่อสร้าง
 ที่ผมทำอยู่นะตอนนี้ ก็ไม่เห็นความสำคัญ ของ จป เหมือนมีไว้กันหมาเท่านั้นเองคับ
เสนออะไรไปแล้วโดนตอบกับมาด้วยคำพูดแรงๆ 

tadon

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
ตอนนี้เกลื่อนคับ บริษัทที่รับ จป. เพื่อใช้กันหมา นี่แระเมืองไทย ถ้าไม่ไหวก็ออกครับหาใหม่สายงานเรามีบริษัทรองรับเยอะ  ;D

nice_so_real

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข่าวสารดีๆ ครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ tadon ครับ
ขนาดผมยังไม่ได้ทำงานอย่างเต็มตัว แลกเปลี่ยนพุดคุยเกี่ยวกับ บ. ที่เพื่อนไปฝึกงาน ยังมีเลยครับ บ. ที่ไม่เห็นความสำคัญของเซฟตี้ รุ่นพี่บางคนที่ไปสมัครงานบาง บ. ยังจะให้ทำงานในส่วนของ HR อีกด้วย

sirirat ponsiri

• Newbie
  • *
  • bee
 :wanwan010: ถ้าเป็นอย่างงี้ก็ไม่ไหวจะเคลียค่ะคุงพี่ เหนื่อยใจ
=bee bee=

bear_safetytsu

• Newbie
  • *
บริษัทพวกนี้มันไม่ค่อยกลัวกฏหมายไทย ที่ผมอยู่เจ้าของก้อเป็นต่างชาติ (อยู่ใน 3 จังหวัด) ขนาดขอซื้อถังดับเพลิงเพิ่มยังไม่อนุมัติเลย (ทั้งบริษัทมี 3 ถัง ใช้ได้ 1 ถัง)

KK

• **
  • คะแนนน้ำใจ 10
ขอแชร์นะคะทำงานเป็นsafety เป็นบริษัทในเครือต่างชาติ ทางต่างประเทศเค้าเห็นความสำคัญนะคะ แต่พอพี่ไทยมาบริหารเอง ดันเอา safety มาอยู่กับฝ่ายผลิต ซะงั้น บุคคลก็ไม่รับเข้าในหน่วยงาน ผู้บริหารสูงสุดก็ไม่รับ  รับแต่การตลาดกับขายของ ดูทุกอย่าง ทั้ง safety security facility admin ดูแม่บ้าน ดูรปภ. ดูทำสวน อาคารสถานที่ พร้อมเป็นนายหน้า(ไม่ได้ตังค์)หาสถานที่เปิดสาขา ขนาดปีนบันไดสูงยังปีนมาแล้ว เนื่องด้วยไม่มีฝ่ายซ่อมบำรุง เปรียบเทียบราคาสินค้าเอง หาเอง ทั้งอุปกรณ์ทำความสะอาด (จริงๆมีแผนกหา แต่ช้ามากที่สุดในสามโลก งานไม่ทันเลยต้องทำเอง) และอื่นๆอีกมากมาย งานทุกอย่างเหมือนงมเข็มในแม่น้ำ เจอบ้างไม่เจอบ้าง บริษัทอยู่มาเป็นหลายสิบปี มี จปว แต่ไม่เคยส่วรายงาน จป.ว. OMG!! กดดันด้วยประโยคที่ว่า "แต่ก่อน สมัยก่อน จป.คนก่อน ......."  แต่ก็โชคดีมีพี่บุคคลใจดีมาช่วยบ้าง(ขอบคุณจริงๆค่ะ) เหนื่อยมาก ท้อมาก แต่ก็อยากทำให้บริษัทฯเห็นความสำคัญของความปลอดภัยฯ(แม้ว่าผู้บริหารไม่เคยเข้าข้าง ทั้งๆที่เป็นคำสั่งตัวเองแท้ๆ) ถือว่าทุกอย่างเป็นประสบการณ์สอนงานด้านใหม่ๆ มีมุมมองหลากหลายและสอนให้อดทน พยายามทำทุกอย่างให้จป.ว.คนต่อไป(ถ้ามี)มาสานต่อได้โดยไม่ต้องมาเริ่มใหม่ตั้งแต่ต้น

อีกหนึ่งเสียง ขอเป็นกำลังใจให้จป.ว.ทุกๆคนนะคะ สู้ๆค่ะ :))
Pantitcha12@gmail.com

บนโลกนี้มีพื้นที่ความสำเร็จแก่คนทำไม่ยอมหยุด แต่ไม่มีที่ให้คนอยากแต่ไม่ยอมเริ่ม  Cr.Krungor

thanachai12

อย่าไปสมัครเด็ดขาด พวกเห็นจป.เป็นขี้ข้า ปล่อยให้บริษัทมันโดนกฎหมายยำเละปิดบริษัทเลยพวกนี้ ใครเห็นด้วย พิม +1

thanachai12

ให้จป.ไปดูคนสวน พวกนี้น่าจะไล่ออกจากบริษัททำให้เจ้าของบริษัทเสื่อม ล้มจม รกโลก
แค้นมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ

" ใจเย็นคุณน้อง ปะเดี๋ยวบอร์ดจะร้อนอีก ขี้เกียจย้ายกระทู้นี้ไปอยู้ห้องลับ เสียดายกระทู้ดีๆ "
      อิอิอิ

thanachai12

วอนแรงงานกองตรวจความปลอดภัย เข้าตรวจพื้นที่บริษัทนี้ด้วยแถวระยองนะครับ ไม่งั้น
กฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ ช่วยเครือข่ายต่อๆไปนะครับอาชีพเราช่วยแรงงานแต่กองความปลอดภัยต้องช่วยเปงภาระอีกแรงหนึ่งนะครับ

isrin1973

• คะแนนน้ำใจ 82
เป็นจป.ให้ดูเรื่องจัดสวน..เคยทำมาแล้ว...
แต่ดูดีกว่านะ..ผู้จัดการเค้าพูดดีมาก
คุณจป.ช่วยดูเรื่องจัดสวนให้หน่อยนะ
เป็นโครงงานให้จัดพื้นที่สภาพแวดล้อมอะไรทำนองเนีย
แล้วก็ให้ทำที่พักสูบบุหรี่ด้วยก็เลยดูว่าเป็นหน้าที่จป.ไปเลย
เพราะตอนหลังเลยเอาคนทำสวนให้จปดูด้วยซะเลย
แบบเริ่มโครงการแล้วต้องสานต่อให้ตลอดและทำอย่างต่อเนื่อง

ตำแหน่งเป็น จป.ระดับวิชาชีพ และ สิ่งแวดล้อม ตำแหน่งนี้ดูจะเป็นตำแหน่งที่เหมาะในการพัฒนาไปสู่มาตรฐานระบบการจัดการสิ่งแวดล้อม ISO 14001
   รับไว้ก่อนน้อง
   รวมทั้งตำแหน่งหัวหน้าฝ่ายปฏิบัติการดับเพลิงบริษัทฯ (เพราะดูแลที่พักสูบบุหรี่)

สมัยหนุ่มๆเมื่อ 18 ปีที่แล้ว ตอนพี่มารับงาน บ.แผ่นเหล็กวิลาสไทย จก. ใหม่ๆ 
   นายให้ดูแลอัคคีภัย เป็นถึงหัวหน้าฝ่ายปฏิบัติการดับเพลิง และ เป็นกรรมการสิ่งแวดล้อม ด้วย

นั้นแหละ คือ โอกาสของเราที่จะได้ควบแน่นงานความปลอดภัย และ งานสิ่งแวดล้อม
   รวมทั้งให้ดูแลห้องพยาบาล อีกต่างหาก ทำให้เรามีโอกาสได้ดูแลอาชีวอนามัย ไปด้วย

น้องนี้โชคดีนะ ที่นายให้ความสำคัญ ดูแลสวน และ ดูแลที่พักสูบบุหรี่
     สนใจคำอธิบายนี้ ให้โทรคุยหลังไมค์ ครับ
    เพราะเรา คือ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน นี้ คือ งานเราๆอย่างแท้จริง
    อิอิอิ

กระทู้ที่เขียนโดยธนชัย ถูกนำไปเก็บไว้ที่ห้องลับหลายๆกระทู้แล้ว กระทู้นี้พี่ไม่อยากให้พลาดถูกส่งไปเก็บในห้องลับอีก

เอากันพอหอมปากหอมคอ เล่นเขียนระบุชื่อบริษัทฯกันตรงๆ ปะเดี๋ยวมีการฟ้องร้องบอร์ดเรา งานมันจะเข้า
  อีก 3 วันข้างหน้า พี่จะลบชื่อบริษัทฯที่น้องระบุไว้ออก เอาว่าเป็นที่รู้กันว่าทำธุรกิจอะไร ตั้งอยู่ตรงไหน
  ก็พอนะ แค่นี้เขาก็ไม่ได้คนไปสมัครงานแล้ว อะครับ
   อิอิอิ

kusalin

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาตแชร์ ครับ ตอนจบมาใหม่ มีบริษัท อะไหล่รถยนต์ที่อมตะ นคร ชลบุรี ให้โอกาศเข้าทำงาน ในตำแหน่ง แอดมินและเซฟตี้ หน้าที่คือ 1.ดูคนสวน พ่อบ้าน และทำตามคำสั่งฝ่ายบุคคล
เช้ามาทำงานต้องเดินดูความสะอาดโรงงาน แล้วดูพ่อบ้าน ว่ายกถังน้ำดื่มเติมให้พนักงานหรือไม่ จากนั้นเปิดถังขี้(ขออภัยที่ไม่สุภาพ) เพื่อเทกากน้ำตาลลงในถังขี้ แล้วก็ถ่ายรูป จากนั้นก็ให้ดูต้นไม้ ว่าพ่อบ้านรดน้ำหรือยัง แล้วยังมาด่าเราว่า คุณต้องสังเกตุด้วยนะว่าต้นไม้ต้นนี้มันเป็นโรคหรือมีโอกาศรอดมั้ย (แล้วผมจะรู้มั้ยเนี๊ยะ) จากนั้นก่อนเที่ยง จะต้องไปเตรียมจาน ช้อน ถาดกินข้าว โถข้าว แก้วน้ำ เพื่อจัดให้พนักงานได้นั่งที่ และพร้อมที่จะกินได้เลย (คือพนักงานตักข้าวใส่ถาดหลุมพร้อมกินได้เลย) แถมท้ายยังให้ดูโรงงานที่อยู่แถวบางนา ตราดด้วย บอกตรงๆว่าโครตระเครียด อยู่ได้เดือนเดียว ก็เผ่นแล้วครับ ระวังไว้นะครับ
ลืมบอกไปว่า เงินเดือน 11 K

ardee.phl

• **
โหด สุด ๆ
ดีแล้วครับที่เผ่น ให้กำลังใจครับ
" ไม่ต้องบิน ให้สูง อย่างใครเขา จงบินเอา เท่าที่เรา จะบินไหว "
" ท่าที่บินไ ม่จำเป็น ต้องเหมือนใคร แค่บินไป ตามหัวใจ เท่านั้นพอ "

kanlayanee

• **
  • ppui_pooh
ถ้าอยากรู้ฝากข้อความไว้ได้ค่ะ ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆร่วมอาชีพทุกคนที่มาร่วมแชร์ และแบ่งปันประสบการณ์ทั้งสุข ทุกข์ เราจะสู้ต่อไปจนกว่าพนักงานทุกคนจะปลอดภัย สู้ๆนะค่ะ

ปลงแล้วค่ะ หลายๆบริษัทอาจจะเหมือนๆกัน แต่มันขึ้นอยู่ที่ว่าเหมาะกับเรา และคุ้มกับหยาดเหงื่อ แรงกาย แรงใจ แล้วรึยัง ^^

poopuak

• คะแนนน้ำใจ 6
ขอบคุณทุกข่าวสาร มุมมอง แง่คิด เป็นกำลังใจอีกหนึ่งกำลังใจ ครับผม

Kritsada.C

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 395
เข้ามาให้กำลังใจ และร่วมแซร์ - รับฟังประสบการณ์ ขอบคุณครับ
Safety First

Welove-Jorpor

• คะแนนน้ำใจ 181
ตามเข้ามาอ่านอีกรอบคะ *-*

:wanwan020: :wanwan020:
✿  เมื่อไม่ได้พัฒนาที่จิตใจ
จะพัฒนาด้านใดๆ ก็ไร้ผล
การพัฒนาจึงต้องเริ่มที่ใจคน
เพื่อเกิดผลพัฒนาที่ถาวร

woodyfun

• **
  • คะแนนน้ำใจ 19
  • Safety Woody

เอาเป็นว่า เพื่อนๆทุกคนก็ทราบความเป็นมาของหัวข้อนี้แล้ว ก็ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมมือร่วมใจ แบ่งบันข่าวสารนะครับ  ขอบคุณครับ............ :wanwan017:

Thippharat

• Newbie
  • *
    ปัจจุบันสายงาน safety ที่บริษัทนี้ได้ขึ้นตรงกับนายโดยตรงแล้ว ไม่ได้อยู่ในส่วนงานของ GA แลัวจ้า  ::)

boonyarith phuengton

• Newbie
  • *
พี่น้องครับ สายก่อสร้าง จป.(ว)เป็นใหญ่ครับ ขึ้นอยู่กับผู้บริหารด้วยน๊า ผมล่อ PM PE ยันไซท์เอ็นครับ หากมีการสั่งงานที่ก่อให้เกิดความไม่ปลอดภัย น่ะครับ อาคารสูงอันตรายที่ 1 เลยคร๊าบบบบ

WE LOVE JORPOR.COM