จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : กรณีศึกษาอุบัติเหตุจากการทำงาน  (อ่าน 1765 ครั้ง)

peankobkuna

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
อยากสอบถามครับ
   มีบริษัทรับเหมาไฟฟ้า บริษัทหนึ่ง รับงานกับโรงงานเพื่อเข้าไปปรับปรุงตู้คอนโครลที่โรงงาน โดยบริษัทรับเหมาไม่มีคนจึงให้ลูกน้องหาคนมาทำ ซึ่งลูกน้องรู้จักกับนาย ก. (นาย ก. เป็นช่างไฟทั่วไป) จึงเรียกนาย ก. มาทำงานให้ เป็นการเหมางานปากเปล่าโดยตกลงระหว่าง นาย ก. กับลูกน้องของบริษัท (เหมาเป็นงาน เช่น เปลี่ยนมอเตอร์ เอาไป 1,500 บาท) ขณะทำงานเกิดอุบัติเหตุตู้คอลโทรลระเบิดใส่หน้า นาย ก. ได้รับบาดเจ็บไฟไหม้ที่หน้า นาย ก. ทั้งหน้า ต้องเข้าโรงพยาบาลและพักรักษาตัวเป็นเดือนกว่าหน้านาย ก. จะหาย
    อยากทราบว่า
1.ค่ารักษาพยาบาลของนาย ก. สามารถเรียกร้องกับบริษัทได้หรือไม่?
2.มีกฎหมายตัวไหนที่รองรับกรณีนี้บ้าง?
    ตั้งแต่เกิดเหตุยังไม่มีพนักงานของบริษัทที่นาย ก. ทำงานให้มาดูเลย
(ขอคำปรึกษาครับ)
ขอบคุณครับ

Pakorn

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 21
Re: สอบถาม : กรณีศึกษาอุบัติเหตุจากการทำงาน
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:40:04 PM »
เข้าไปปรึกษาที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานซิครับ
มันมีนัยอยู่ที่เป็นการจ้างทำของ หรือจ้างแรงงาน ถ้าจ้างแรงงานก็ต้องมีบริษัทรับผิดชอบครับ แต่หากเป็นการจ้างทำงาน ก็ต้องไม่แน่ใจว่าจะมีใครรับผิดชอบตามกฎหมายบ้างครับ

peankobkuna

• Newbie
  • *
Re: สอบถาม : กรณีศึกษาอุบัติเหตุจากการทำงาน
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 04:45:48 PM »
ขอบคุณมากๆครับ

Natthaphons

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 140
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:24:55 PM »
พรบ.คุ้มครองแรงงาน มาตรา 11/1 ในกรณีที่ผู้ประกอบกิจการมอบหมายให้บุคคลหนึ่งบุคคลใดเป็นผู้จัดหาคนมาทำงานอันมิใช่การประกอบธุระกิจจัดหางาน โดยการทำงานนั้นเป็นส่วนหนึ่งส่วนใดในกระบวนการผลิตหรือธุระกิจในความรับผิดชอบของผู้ประกอบกิจการ และโดยบุคคลนั้นจะเป็นผู้ควบคุมดูแลการทำงานหรือรับผิดชอบการจ่ายค่าจ้างให้แก่คนที่มาทำงานนั้นหรือไม่ก็ตามให้ถือว่าผู้ประกอบกิจการเป็นนายจ้างของคนที่มาทำงานดังกล่าว ให้ผู้ประกอบกิจการดำเนินการให้ลูกจ้างรับเหมาค่าแรงที่ทำงานในลักษณะเดียวกันกับลูกจ้างตามสัญญานโดยตรง ได้รับสิทธิประโยชน์และสวัสดิการที่เป็นธรรมโดยไม่เลือกปฏิบัติ...อันนี้น่าจะใกล้ความหมายสุดนะ

barbor

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ

bboy357

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 83
มารอดูบทสรุปครับ เรื่องนี้น่าสนใจดี
ที่ปรึกษาเดียวที่ผมมีคือ  jorpor.com

WE LOVE JORPOR.COM