จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การจ่ายค่าความเสี่ยงให้พนักงาน  (อ่าน 3027 ครั้ง)

a lot of friend

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
การจ่ายค่าความเสี่ยงให้พนักงาน
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:59:15 AM »
อยากทราบว่ามีบริษัทไหนจ่ายค่าความเสี่ยง(หรืออาจเรียกเป็นชื่ออื่น)ให้พนักงานกลุ่มที่ทำงานเสี่ยงกว่าพนักงานกลุ่มอื่นบ้างหรือไม่ค่ะ

Nu Dee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 13
Re: การจ่ายค่าความเสี่ยงให้พนักงาน
« Reply #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 05:06:04 PM »
ที่บริษัท มีจ่าย แต่อาจไม่ได้เรียกว่าเป็นค่าความเสี่ยง
โดยจ่ายกลุ่มพนักงานที่ทำงานหนัก (หนักในที่นี้คือกลุ่มที่ใช้แรงงานมากกว่ากลุ่มอื่น) ซึ่งมีการกำหนดแผนกที่ชัดเจนไว้แล้ว
อัตราการจ่ายเป็นตัวเลขเพียงสองหลักต่อเดือน เดือนละ 2 ครั้ง >_<
แต่พนักงานก็โอเคนะ

minimonkey

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
Re: การจ่ายค่าความเสี่ยงให้พนักงาน
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:58:26 AM »
มีกฎหมายที่เกี่ยวข้องบอกไว้มั้ยคะว่าต้องจ่ายอัตราเท่าไหร่ เห็นพนักงานบอกว่าจ่ายให้ 3 หลักค่ะ กับพนักงานที่ทำงานเกี่ยวกับความร้อนและสารเคมี แต่ว่ายังหาข้อมูลที่เกี่ยวข้องไม่พบเลยค่ะ
ความปลอดภัย คือสิ่งที่ตั้งใจจะทำให้เกิดขึ้นกับทุกคน ^____^

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 5471
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:59:53 AM »

หญิงชาย ทุกสายอาชีพ ค่าจ้างขั้นต่ำ รายวัน หรือ เทียบเป็นรายเดือน ตามกฎหมายต้องเท่ากันทั้งหมด
   ที่นี้ ผู้สมัครงานแต่ละคน และ (บริษัทฯแต่ละแห่ง ที่ทำตามกฎหมาย นะครับ) มักจะไม่มีความสมดุลในการขอ/ให้ค่าจ้าง หรือ เงินเดือน หรือ ผลประโยชน์ต่างๆ ไม่นิ่ง
   ยกตัวอย่างเช่น
     หากคนงานสมัครงานเป็นพนักงานรายวัน ในเขตจังหวัดสมุทรปราการ อัตราค่าจ้าง นายจ้างที่ทำตามกฎหมาย จะจ่าย 300 บาททันที พร้อมสวัสดิการอื่นๆตามนโยบายบริษัทฯ (เท่าที่มี)
     การท่ีลูกจ้างจะขอมากกว่า 300 บาท นั้น สามารถทำได้ เพียงแต่ว่า นายจ้างเขาจะ โอ ตามเราหรือเปล่า มันต้องคุยกัน (ไม่มีกฎหมายฉบับใดในประเทศไทยไปบังคับนายจ้างได้ เขาต้องพิจารณาผลงาน ใบผ่านงาน ความรู้ ความสามารถ อีกเยอะแยะ)
     แต่การที่นายจ้างจะให้ค่าจ้างต่ำกว่า 300 บาท นั้น มันไม่ได้ ไม่ว่าจะมีวิธีการคิดค่าจ้างอย่างไร เอาโน้น ผสมนี้ ให้ได้ถึง 300 บาท นั้นมันย่อมไม่ได้

การสมัครงานกับเรื่องค่าจ้าง ในความเห็นของพี่ ไม่อยากให้ จป.ระดับวิชาชีพ เราไปยุ่งงานของฝ่ายบุคคลเขา (ก้าวก่ายงานกันมันไม่ดี)
     ฝ่ายบุคคลเขาต้องรู้กฎหมาย ต้องมีวิธีการจ้างคนไหน เป็นอย่างไรเอง

แสดงว่า เจ้าของกระทู้ เป็นฝ่ายบุคคล ถูกต้อง
     ค่าความเสี่ยงไม่อยู่ในสารบบค่าจ้าง และ เงินเดือน
     เป็นแต่เพียงนโยบายแต่ละบริษัทฯที่จะกำหนดไว้ เป็นการจูงใจลูกจ้าง พนักงาน ให้อยู่กับบริษัทฯนานๆ (จะว่าเห็นใจพนักงานก็ได้) เขาเรียกว่า " นายรู้ใจบ่าว "  โดยเฉพาะนายเสื้อแดง  อิอิอิ (หัวเราะดีใจครับ)
     ที่อธิบายตรงนี้ ไม่เกี่ยวกับข้อเรียกร้องของสหภาพแรงงาน หรือ อะไรก็ตามที่เป็นข้อตกลงในการจ้างงาน ทั้งสิ้น
     ก็บอกแล้วไง สิทธิ สภาพการจ้าง ค่าจ้าง เงินเดือน ต้องเท่าเทียมกันตามกฎหมาย (ขั้นต่ำ)
     ส่วนที่นายจ้างแต่ละที่ จะไปจ้างค่าจ้าง เงินเดือน ให้มันสูงกว่ากฎหมายทั้งหมด หรือ เฉพาะตำแหน่ง มันแล้วแต่มุมมองนายจ้างแต่ละที่ แต่ละแห่ง
     หากผู้สมัครงาน หรือ แม่กระทั่งลูกจ้างแต่ละคนเห็นว่า ไม่อยากได้อัตราค่าจ้างขั้นต่ำ มีบริษัทฯอื่นจ้างสูงกว่าอัตราค่าจ้างขั้นต่ำ ไม่ว่าตำแหน่งไหนอย่างไร
     หรือ จะเอาค่าเสี่ยงภัย เมื่อไม่ได้ดังใจที่คิด การเปลี่ยนงาาน การลาออกสามารถทำได้ตลอดเวลา
     อย่าไปไล่ล่าหากฎหมายค่าจ้างที่มีค่าเสี่ยงภัย มันไม่มีตัวตนครับ
     เหมือนไล่ล่าหาพ่อมดเสื้อแดง
       โอ นะครับ
     ว่า แล้วเอา พรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 ไปอ่าน เสียให้เข็ด
      อิอิอิ

รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
http://www.trainersociety.com/index.php?topic=181.0
สนใจติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 ID Line  noppadol_1411
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

tanao27

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:36:58 PM »
ที่บริษัทของเราให้เรียกว่าค่าความปลอดภัยค่ะ

SafetyO

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 161
« Reply #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 04:02:40 PM »
เพิ่มเติมจากอาจารย์นพดลครับ  กฎเกณฑ์นั้นไม่ว่าจะเรียกชื่อว่าอย่างไรก็ตาม
เราควรมีหลักเกณฑ์ที่ชัดเจนสำหรับการจ่ายเงินนั้น เช่น ตำแหน่งที่จ่าย อัตราที่จ่าย หรืออื่นๆ เพื่อประกาศหรือกำหนดชัดเจน ผมแนะนำลงปรึกษากับทีม HR ที่บริษัทครับ
จะได้ถูกกฎหมาย 100% หลายหัวดีกว่าหัวเดียวครับ คอนเฟริ์ม

กริยาเจ กริยาเถนัง "ทำอะไร ทำจริง"

WE LOVE JORPOR.COM