จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่างเอียร์ปลักซ์แบบโฟม กับ ซิลิโคน หลังการใส่  (อ่าน 582 ครั้ง)

peerachet23

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 437
ความแตกต่างระหว่างเอียร์ปลักซ์แบบโฟม กับ ซิลิโคน หลังการใส่
ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการหาเอียร์ปลักซ์ใหม่ครับเพราะ ปัจจุบันใช้แบบซิลิโคนครับ แต่กดหมายให้ค่าลดเสียงหลังคำนวนแค่ 0.5 dB(A) ผิดกับแบบโฟมที่ลดเสียงได้ 5.5 dB(A)
พนักงานไม่ถนัดแบบโฟมครับ
เพื่อนๆที่ประสบปัญหาเหมือนๆกันช่วนแชร์ประสบการณ์ทีครับ เพื่อจะได้หาทางออกร่วมกันครับผม
ขอบคุณครับ :-* :-* :-*

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 70
วัสดุตามท้องตลาดมันก็มีแค่ซิลิโคน กับโฟมละครับ

ถ้าใส่โฟมไม่ได้ ก็ต้อง Ear Muff แล้วละ่ครับ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

modohaim

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 61
จขกท. มั่นใจนะครับว่าคำนวณค่าลดเสียงถูกต้อง ใช้เกณฑ์การคำนวณตามกฎหมายข้อ ๓ วงเล็บใด ระหว่าง (๑), (๒) หรือ (๓) ครับ

Safety30up

• คะแนนน้ำใจ 153
Re: ความแตกต่างระหว่างเอียร์ปลักซ์แบบโฟม
« Reply #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 10:37:16 AM »
เจ้าของกระทู้คำนวนถูกแล้วครับ
ถ้าเอาตามคำพูดตามกฏหมาย silicone เป็น earplug แบบอื่นๆ
      Earplug  NRR 25  ,  25-(75%)  -7 =  0.5 dB(A)

แต่ถ้าแบบโฟม  NRR 25  ,  25-(50%) -7  =  5.5 dB(A)

เอาตรงๆผมว่าผิดที่กฏหมาย ที่ไม่ได้พูดถึง  silicone ซึ่งความเป็นจริงมันใช้กันแพร่หลาย ถ้าก็ไม่ได้ระบุถึง มันจึงจัดเป็นประเภทอื่นๆแทน ทั้งที่จริงๆควรจัด silicone ไว้หมวดหมู่เดียวกับโฟมด้วยซ้ำ ประสิทธิภาพผมว่าพอๆกัน  หรือจะตีมึนให้ earplug silicone เป็น Foam silicone ดี

modohaim

สอบถามเหมือนเดิมครับว่าคำนวณจากกฎหมายข้อไหน ระหว่างข้อ ๓(๑), ๓(๒) หรือ ๓(๓) ครับ

MCzombie

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 27
วศบ.วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย
มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์

modohaim

ขอบคุณครับ ท่าน MCzombie ที่ช่วยเฉลยคำตอบ ผมทราบก่อนหน้าแล้วครับ
ผมอาจจะแปลกกว่าทุกคนในเวปนี้ ทุกครั้งที่ผมแสดงความคิดเห็น
จะช่วยเตือนให้คิดพิจารณา ไม่เคยบอกว่าแนวทางปฏิบัติหรือคำตอบคืออะไร
โลกเรากว้างใหญ่มากในการค้นหาความรู้ เมื่อไหร่ก็ตามเราค้นหามันได้ เราจะจดจำสิ่งเหล่านั้นได้อย่างแม่นยำ การให้เป็นสิ่งที่ดีแต่จะให้แบบไหนหรืออย่างไรเท่านั้นครับ

Safety30up

• คะแนนน้ำใจ 153
Re: ความแตกต่างระหว่างเอียร์ปลักซ์แบบโฟม
« Reply #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2019, 04:43:58 PM »
งั้นถ้า จขกท.เขาตอบว่า คำนวนโดยใช้วงเล็บ 3 ล่ะครับ แล้วยังไงต่อเอ่ย ???

กระทู้นี้ ผมเข้าใจ จขกท.ดีเพราะหลายๆที่ติดปัญหานี้เหมือนกัน บางที่ตัดจบด้วยการใช้แบบโฟมไปเลย เพราะ earplug silicone  อ่านตามข้อความในกฏหมายยังไงมันก็ถูกจัดเป็นวงเล็บ 2 ไม่ได้

การถามคำถามนี้ ผมเดาว่าจขกท. มีวัตถุประสงค์ คืออยากให้ทุกคน

discuss จากการที่เขาคำนวนออกมาแล้ว  ... ย้ำว่าโดยใช้วงเล็บสาม (เพื่อตอบคำถามบางท่าน)
discuss จากกฏหมายที่เขียนว่าปัจจุบันทำไมถึงไม่คำนึงว่า silicone ซึ่งเป็นวัสดุที่ใช้ทำ earplug อย่างแพร่หลายประสิทธิภาพ ไม่น่าจะถึงกับลบ 75 % (นี่ถ้าเจอ NRR 22 มันตลกตรงติดลบด้วยซ้ำ)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ พอดีผมเองก็สงสัยเรื่องนี้ เลยอยากทราบความเห็นทุกท่านเหมือนกัน

peerachet23

• Newbie
  • *
« Reply #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 01:22:55 AM »
สอบถามเหมือนเดิมครับว่าคำนวณจากกฎหมายข้อไหน ระหว่างข้อ ๓(๑), ๓(๒) หรือ ๓(๓) ครับ

ผมก็ยังสงสัยวิธีการคำนวนอยู่ดีครับ รบกวนผู้รู้อธิบายวิธีคำนวนหากพิจารณาตามกฎหมายข้อ 3(2) ด้วยครับ
ส่วนข้อ 3(3) ผมไปตรวจสอบแล้วก็ยังหาความชัดเจนไม่ได้อยู่ดีครับ
รบกวนด้วยครับผม
ขอบคุณครับ
 :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

peerachet23

• Newbie
  • *
กฎหมาย ข้อ3(2), (3) ครับผม

peerachet23

• Newbie
  • *
อ้างกฎหมายกระทรวงอุตสากรรมตาม ข้อ3(3) ครับ

peerachet23

• Newbie
  • *
« Reply #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 01:30:39 AM »
http://www.npc-se.co.th/Npc.Blog/NpcBlog/PostView/48883

เข้าดูข้อมูลใน link ไม่ได้ครับ
ใครเข้าได้รบกวนเอาข้อมูลมาแปะให้หน่อยครับผม
ขอบคุณครับ

WE LOVE JORPOR.COM