จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน > ท่านถาม พวกเราช่วยกันตอบ

รวบรวมคำถามที่ถามกันบ่อยๆ

(1/19) > >>

Natthanont:
กระทู้นี้จะเป็นการ รวบรวมคำถามที่ถามกันบ่อยๆ ไว้นะครับ ผมจะ Update ให้เรื่อยๆ  เพื่อเพื่อนๆ จะได้สะดวกในการคลิ้กเข้าไปอ่านครับ  และช่วยในการป้องกันการตั้งคำถามที่ซ้ำๆ กันครับ   หากกระทู้ไหนคำตอบ ยังไม่เพียงพอ เพื่อนๆช่วยๆกันตอบด้วยนะครับ
 :wanwan013: :wanwan020:

1.  คำถามเกี่ยว กับ จป.
   จบปริญญาตรีสาขาอื่น อยากเป็น จป.ต้องทำอย่างไร  :wanwan013:

1.1) เด็กมอหก อยากเป็น จป.
     1.2) ถามเรื่องอบรมจป.ค่ะ
     1.3) ขอถาม เกี่ยวกับวุติ สบ. กับงาน ราชการ
     1.4) ถามขำๆ คุณคาดหวังตำแหน่งอะไรในวงการความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
     1.5) จป.ท่านใดมีหน้าที่ของ จป.วิชาชีพ ที่แปลเป็นภาษาอังกฤษ
     1.6) พนักงานทำงานประมาณ 10 คน ต้องมีเจ้าหน้าที่ จป หรือเปล่าคะ
     1.7) ขอถามเกี่ยวกับการขึ้นทะเบียน จป
     1.8) จป.วิชาชีพ ควบ 2 บริษัท ได้เปล่าครับ
     1.9) สอบถามครับ...จป.จำเป็นต้องดุหรือเปล่า
     1.10) เรื่อง เลขทะเบียน จป.ว
     1.11) จบ Safety มานี้คิดว่าต่อโทอะไรดีที่สุดครับแนะนำกันหน่อย
     1.12) จปว. กับใบเตือน
     1.13) พวกเราสามารถทำงาน pastime ได้หรือไม่
     1.14) จริงหรือไม่ ที่ จป.ต้องนำคนเจ็บส่งโรงพยาบาล
     1.15) ใบประกาศ จปว. 42 ชม.หายทำอย่างไร
     1.16) จป หัวหน้างานต้องขึ้นทะเบียนหรือเปล่า 
     1.17) ขอคำปรึกษาครับ เป็น จป.วิชาชีพ นายจ้างจะให้เป็น QMR ควบจะทำอย่างไร
     1.18) ใช้ข้อสอบแบบไหนในการ รับพนักงาน ในตำแหน่ง จป. ครับ
     1.19) อยากเรียนต่อ จป. ครับช่วยแนะนำทีครับ
     1.20) จป.ว จะลาออกจาก บ. ต้องมีหนังสือแจ้ง ราชการหรือไม่ ครับ           
     1.21) สอบถามเรื่องจำนวน จป.
     1.22) ขอถามเกี่ยวกับ เอกสารต่างๆของ จป ที่ส่งราชการ
     1.23) จป วิชาชีพสามารถเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยได้หรือไม่
     1.24) จป.หัวหน้างานต้องแต่งตั้งก่อนอบรมหรือเปล่าคะ
     1.25) สอบถาม หน้าที่ของ จป ครับ ต้องส่งเอกสารกฏหมายอะไรบ้าง
     1.26) อยากรู้เรื่องใบประกอบวิชาชีพ จป.
     1.27) ทำไม จป.ชอบเปลี่ยงานบ่อยๆ

2.) คำถามเกี่ยวกับคณะกรรมการความปลอดภัยฯ
     2.1)   สอบถามเรื่อง คปอ. ค่ะ
     2.2)   คปอ. กับ นปอ.
     2.3)   สอบถามเรื่อง การตั้งคณะกรรมการความปลอดภัย
     2.4)   เคยทำคปอ.มาแล้ว แต่ตอนนี้มีลูกจ้าง ไม่เกิน 50 คน ก็ยังต้องทำ คปอ.อยู่หรือไม่
     2.5)   ตกลง คปอ. ใช้การเลือกตั้งหรือแต่งตั้งกันแน่ครับ แบบว่างง งง ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

3. คำถามเกี่ยวกับ หน่วยงานความปลอดภัยฯ
     3.1) โครงสร้างหน่วยงานความปลอดภัย
     3.2) ขอแบบฟอร์มแต่งตั้งหน่วยงานความปลอดภัย
     3.3) ขอความช่วยเหลือ เรื่องการแต่งตั้งหน่วยงานความปลอดภัยค่ะ
     3.4) คุณสมบัติของผู้ที่จะเป็นหัวหน่วยงานความปลอดภัย
     3.5) อยากทราบหลักเกณฑ์การจัดตั้งหน่วยงานความปลอดภัยในบริษัท
     3.6) สอบถาม กรณี นายจ้างคนเดียว มี 3 บริษัทอยุในที่เดียวกัน
     3.7) หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย ต้องเป็น จป.วิชาชีพเท่านั้นหรือเปล่า
     3.8) แบบฟอร์มแต่งตั้งหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย

4. คำถามเกี่ยวกับการจัดสัปดาห์ความปลอดภัย
     4.1) สอบถามหน่อยนะครับ ว่าเราจะยืมอุปกรณ์ จัดสัปดาห์ความปลอดภัยได้ที่ไหนบ้าง
     4.2) ขอตัวอย่างการจัดกิจกรรม Safety week หน่อยค่ะ
     4.3) จะจัดงาน safety week ไม่ทราบจะยืมสื่อจากที่ไหนได้บ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
     4.4) ช่วยหาสื่อจัดสัปดาห์ความปลอดภัยด้วยค่ะ

5. คำถามเกี่ยวกับเรื่องเครน
     5.1) รบกวนสอบถามเรื่องอบรมเครน..ครับ
     5.2) ขอความรู้เรื่องตรวจเครนครับ
     5.3) ขอ คู่มือ เกี่ยวกับ ปั่น จั่น และ โฟล์คลิฟท์ ครับ
     5.4) ตรวจเครนแล้ว ผลออกมา ว่าสลิงโหลดคดงอหลายจุด ต้องเปลี่ยนเลยหรือป่าว หรือทำไง
     5.5) ตรวจเครนปีละครั้ง
     5.6) รบกวนเรื่องเครนครับ
     5.7) ขอสอบถามเรื่องเครนจากผู้รู้หน่อยครับ
     5.8) ปรับปรุงเครน
     5.9) สงสัยความหมายของ ปั้นจั่น จากกฎกระทรวง
     5.10) อยากทรายเรื่องการตรวจรอกและเครนคะ

6. คำถามเกี่ยวกับทางหนีไฟ ทางเข้า ออก อาคาร
     6.1) รบกวนพี่ๆ จป เกี่ยวกับเรื่องตัวกฎหมายครับ
     6.2)  รบกวนถามทางเข้าออกพื้นที่ทำงาน
     6.3)  หาข้อมูลประตูฉุกเฉิน

7. คำถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ป้องกันและระงับอัคคีภัย  แผนฉุกเฉิน แบบตรวจต่างๆ
     7.1) อยากทราบกฎหมายเกี่ยวกับป้ายฉุกเฉิน หรือมาตรฐานป้าย รบกวนด้วยค่ะ
     7.2) ขอแบบฟอร์ม Check Fire Pump หน่อยครับ
     7.3) ขอแบบฟอร์มเช็ค fire pump หน่อยครับ
     7.4) ตู้ดับเพลิงกับถังดับเพลิง
     7.5) ใครทราบความสูงที่เหมาะสมในการติดไฟฉุกเฉิน ช่วยที
     7.6) ขอเเบ่งปัน แบบตรวจอุปกรณ์ป้องกันไฟไหม้, บันทึกการซ้อมเหตุฉุกเฉิน, แบบรายงานอุบัติเหตุ
     7.7) อยากได้ตัวอย่างบอร์ดผู้รับผิดชอบกรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน เช่น ไฟไหม้
     7.8) รบกวนขอข้อมูลเรื่องกฎหมายเกี่ยวกับไฟฉุกเฉิน
     7.9) การซ้อมอพยพหนีไฟตามกฎหมาย สรุปแล้วอย่างไรค่ะ
     7.10) สอบถามเรื่องจป.กับการซ้อมแผนดับเพลิงประจำปีของโรงงานค่ะ
     7.11) รบกวนถามเรื่องวิธีใช้ถังดับเพลิงหน่อยค่ะ
     7.12) สอบถามเรื่องอายุนำยาถังดับเพลิงครับ
     7.13) ขอทราบชื่อกฏหมายที่กำหนดให้เราต้องตรวจสอบไฟฉุกเฉินอย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้งหน่อยคะ
     7.14) ใครมีแผนดับเพลิงเบื้องต้นและอพยพหนีไฟที่เป็นภาคภาษาอังกฤษรบกวนขอเป็นแนวทางหน่อยครับ

8. คำถามเกี่ยวกับการอบรมความปลอดภัย และข้อสอบ
      8.1) ใครมีข้อสอบความปลอดภัยหรับพนักงานบ้างครับ
      8.2) อยากได้แนวทางในการอบรมพนักงานใหม่
      8.3) อยากได้ ข้อสอบเอาไว้ให้พนักงานทำหลังอบรมใหญ่และก่อนเข้างาน
      8.4) ใครมีPowerpoint อบรมเกี่ยวกับรถโฟร์คลิฟ บ้างเอ่ย
      8.5) รบกวนส่งรายชื่อสถาบันที่สามารถอบรมด้านความปลอดภันให้ด้วยครับ!!
      8.6) ช่วยตั้งคำถามความปลอดภัย สำหรับพนักงาน ด้วยค่ะ
      8.7) จป.ท่านใดมีไฟล์อบรมเรื่องการเตรียมความพร้อมภาวะฉุกเฉินบ้างครับ

9. คำถามเกี่ยวกับกิจกรรม 5ส
      9.1) อยากสอบถามเกี่ยวกับ กิจกรรม 5ส.จะเริ่มยังไงดี 

10. คำถามเกี่ยวกับแผนงานความปลอดภัย
      10.1) ขอไฟล์ตัวอย่างแผนงานความปลอดภัย

11. คำถามเกี่ยวกับการเกิดอุบัติเหตุ
         11.1) เกิดอุบัติเหตุ แล้วมีคนตายต้องทำอย่างไร        
        11.2) ซื้อของด้านนอกแล้วเกิดอุบัติเหตุอย่างนี้เรียกว่าเกิดอุบัติเหตุในงานหรือนอกงานค่ะ

12. คำถามเกี่ยวกับการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงาน
         12.1)ผลตรวจวัดแสงสว่างที่บริษัทไม่ผ่านมาตรฐานสอบถามเรื่องแนวทางการแก้ไข

13. คำถามเกี่ยวกับกฏหมายสารเคมี
         13.1) ขอถามผู้รู้ค่ะ เรื่องการแจ้ง สอ.1

Update  :  8 สิงหาคม 2554 :wanwan016:

พี่หว๋อ จป.ว:
 ;Dจัดเป็นหมวดหมู่ได้โอ มากๆเลยค่ะ ::)เข้ามาที่เดียวได้ครบค่ะ :wanwan019:

captpoom:
สุดยอดคำถามเลยครับ

Anon Shueysungnern:
Very good and Improve IDEA

jarungpob:
แจ่มมากครับ  :-*

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

WE LOVE JORPOR.COM