จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมายใหม่เกี่ยวกับจป.ระดับต่าง ๆ (แทน 2549) มีคร่าว ๆ ว่าอย่างไรครับ  (อ่าน 303 ครั้ง)

JohnFawn

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
เท่าที่อ่านผ่าน ๆ เห็นว่าจะให้จป.ว. อบรมพนักงานเกี่ยวกับความปลอดภัย ทุกปี และก็อีกข้อนึง รายงานจป.ส่ง 2ครั้ง/ปี

พี่ ๆ อัพเดตแล้วมีอะไรเป็นจุดสนใจบอกผมได้นะ ผมไม่แตกฉานด้านภาษากฎหมาย

somphong จป เดินหน้า

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 14
น่าจะประมาณนี้คับ ลองค่อยๆ ตีความนะคับ ้เวก็เปนเอง  :wanwan019:

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 130
    ข้อ ๔๑ นายจ้างตามข้อ ๓๘ และข้อ ๓๙ ต้องจัดให้ลูกจ้างซึ่งผ่านการฝึกอบรมหลักสูตรผู้บริหารหน่วยงานความปลอดภัยและไม่เป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ จำนวนหนึ่งคน เป็นผู้บริหารหน่วยงานความปลอดภัยประจำสถานประกอบกิจการ เพื่อทำหน้าที่เฉพาะด้านบริหาร บังคับบัญชา และรับผิดชอบในการปฏิบัติงานของหน่วยงานความปลอดภัย
    ในการแต่งตั้งผู้บริหารหน่วยงานความปลอดภัยตามวรรคหนึ่ง หากบุคคลที่นายจ้างแต่งตั้งเคยเป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการท างานระดับวิชาชีพ ให้บุคคลดังกล่าวได้รับการยกเว้นไม่ต้องผ่านการฝึกอบรมหลักสูตรผู้บริหารหน่วยงานความปลอดภัย
    คำถามนะครับ สรุปแล้ว จป.วิชาชีพ เป็นผู้บริหารหน่วยงานความปลอดภัยได้ไหมครับ เพราะท่านกำลังจะให้ผมเป็น ถ้าผมเสนอแนะไป เป็นแต่ตำแหน่งนะครับ แต่เงินไม่เพิ่ม

aui2499

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 10
ถ้าความเข้าใจผม คือ เป็นผู้บริหารหน่วยงานได้ครับ แต่ต้องไม่ได้เป็น จป.วิชาชีพในตำแหน่งทับซ้อนกัน ซึ่งหมายความว่า ถ้าปัจจุบันเป็นคนทำรายงาน จปว. ตามตำแหน่งอยู่แล้ว ก็ต้องหาคนอื่นมาทำงานตำแหน่งนี้แทนครับ ส่วนท่านก็กลายเป็นผู้บริหารหน่วยงาน บริหารจัดการแทน ไม่ต้องไปทำงานตามเดิม

MCzombie

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 42
รายงาน จปว. รอบเดือนมิถุนายนต้องทำ6เดือนเลยมั้ยครับ หรือรอรอบเดือนธันวาคม ???
วศบ.วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย
มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์

cheewanon

นั้นสิ สอบถามคนะครับ
คือส่งครั้งแรก ปี2565 ภายใน 1 ก.ค.65 เลยใช่ไหมครับ

cheewanon

เดี๋ยวผมกำลังสอบถาม สำนักสวัสดิการฯ พื้นที่อยู่นะครับ ตอนนี้รอคำตอยอยู่ครับ

meena1703

• **
  • คะแนนน้ำใจ 16
เขียน ไว้ที่ ข้อ1 กำหนดบังคับใช้เมื่อพ้นกำหนด 60 วันนับจากประกาศในราชกิจจาฯ  ก็มีแสดงว่าผลบังคับใช้หลังวันที่ 17 สิงหาคม 2565 เป็นต้นไป ก็แสดงว่าเราต้องอยู่ภายใต้ กฎกระทรวง ปี 2549 ต่อไปจนครบกำหนด 60 วัน ก็ต้องส่งรายงาน จป.ว ของไตรมาสนี้ไปก่อนครับ แล้วก็ไปส่งอีกทีหลังปีใหม่ตามกฎกระทรวงฯตัวใหม่

ผมมองว่าแบบนั้นครับ

somphong จป เดินหน้า

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 14
+1 เข้าใจแบบนั้นเหมือนกันครับ
 :wanwan020: :wanwan020:

cheewanon

แบบกฎกระทรวงฯ 49 เก่าก็รายงานภายใน เดือน กค 65 แบบกฎกระทรวงฯ 65 ต้องไปรายงาน มค 66 ใช่ไหมครับ

meena1703

• **
  • คะแนนน้ำใจ 16
แบบนั้นครับ ส่งรายงานเดือนเมษายน-มิถุนายน 65 ฉบับนี้ไปก่อน
ฉบับต่อไปก็ส่งเดือนรายงานกรกฎาคม-ธันวาคม 65 เป็นฉบับต่อไปในเดือน มกราคม 66

WE LOVE JORPOR.COM