จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป.ท่านใดที่ทำตัว C-TPAT รบกวนขอตัวอย่างด้วย  (อ่าน 7297 ครั้ง)

suphannee

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 33
จป.ท่านใด  ที่ทำตัว C-TPAT ซึ่งเป็นมาตราการป้องกันการก่อการร้ายในการข่นส่งระหว่างประเทศ ซึ่งจะต้องมีการควบคุมในส่วนของ LOADING, SHIPPING
PACKING, PHYSICAL  SECURITY , การรับส่งเอกสาร   อยากรบกวนขอเป็นแบบ  คู่มือ หรือ ระเบียบขั้นตอนการปฏิบัติงาน  ก็ได้ ???

สิงห์สุราพ่าย

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 167
Re: จป.ท่านใดที่ทำตัว C-TPAT รบกวนขอตัวอย่างด้วย
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 11:52:10 AM »
จป.ท่านใด  ที่ทำตัว C-TPAT ซึ่งเป็นมาตราการป้องกันการก่อการร้ายในการข่นส่งระหว่างประเทศ ซึ่งจะต้องมีการควบคุมในส่วนของ LOADING, SHIPPING
PACKING, PHYSICAL  SECURITY , การรับส่งเอกสาร   อยากรบกวนขอเป็นแบบ  คู่มือ หรือ ระเบียบขั้นตอนการปฏิบัติงาน  ก็ได้ ???

โห! เล่นระดับประเทศเลยเหรอ มาดูข้อมูลครับ
เอ้ ว่าแต่ท่านลองติดต่อพวก shipping หรือ สายการเดืนเรือ สายการบิน ที่ท่านใช้บริการอยู่เผื่อจะได้ข้อมุล 

Thanin

• คะแนนน้ำใจ 312
Re: จป.ท่านใดที่ทำตัว C-TPAT รบกวนขอตัวอย่างด้วย
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 12:02:14 PM »
สวัสดีครับ

ในส่วนของการทำมาตร C-TPAT จะทำคนเดียวนั้นยากมากครับ ต้องตั้งทีมงานขึ้นมาจัดการนะครับ เพราะจะต้องมีการทำขั้นตอนการปฏิบัติงานมากมาย ผมส่งรายละเอียดให้เบื่องต้นก่อนนะครับ ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

ssr

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 348
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 02:15:31 PM »
ขอบคุณครับ... :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

Thanin

• คะแนนน้ำใจ 312
« Reply #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 02:43:50 PM »
ต่อจากช่วงพักเที่ยงครับ ในส่วนของโรงงานทีผมทำอยู่ ทางเจ้าหน้าที่กรมศุลกากรของสหรัฐเคยมาตรวจที่โรงงานแล้ว ตอนปี 2551 ซึ่งผลการตรวจก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ และปัจจุบันนี้ ก็จะมีลูกค้า เข้ามาตรวจเป็นระยะๆเหมือนกัน หากต้องการข้อมูล สามารถติดต่อได้นะครับ
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

saranan

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 445
  • งานทุกงานเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
« Reply #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 08:48:26 AM »
สงสัยครับ
สวัสดีครับ

ในส่วนของการทำมาตร C-TPAT จะทำคนเดียวนั้นยากมากครับ ต้องตั้งทีมงานขึ้นมาจัดการนะครับ เพราะจะต้องมีการทำขั้นตอนการปฏิบัติงานมากมาย ผมส่งรายละเอียดให้เบื่องต้นก่อนนะครับ ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง

ระบบที่ว่าเป็นระบบแบบไหนครับ ช่วยตอนให้หายสงสัยหน่อยครับ
-                   มีความสุขในอาชีพนี้

เหนื่อยไม่กลัว กลัวแต่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญ
   เมื่อตั้งใจทำอะไรให้พนักงานแล้วสำเร็จ ก็สุขใจแล้ว

E:mail sara_tee48@hotmail.com

sarananoamp@gmail.com
 E:mail Company = saranan.panawan@dbschenker.com

suphannee

• คะแนนน้ำใจ 33
« Reply #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 01:04:06 PM »
ขอบคุณนะค่ะคุณ  Tanin
ระบบ C-TPAT ได้ทำได้ระยะหนึ่งแล้วแต่อยากได้ตัวอย่าง Procedure
การรับส่งเอกสารภายนอก แล้วเจอปัญหาในการตรวจสอบประวัติพนักงาน
เพราะที่บริษัทผลิตเฟอร์นิเจอร์  มีพนักงานเข้าออกทุกวัน
รบกวนคุณ Tanin  ตอบด้วย

Mullika Khajornpitak

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 04:30:52 PM »
เคยได้ยินมาว่าเวลาเอกสารที่เป็นซองเข้ามาผู้รับจะต้องพิสูจน์ด้วยการดมกลิ่นด้วยหรือเปล่าคะถ้าไม่ให้เปิดดู

Natthaphons

• คะแนนน้ำใจ 140
« Reply #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 05:09:13 PM »
ของผมเป็ยสายเรือและคลังสินค้าตอนเจ้าหน้าที่สหรัฐ มาขอตรวจเดินดูนิดหน่อยเอกสารแทบไม่ขอเลยทำไมดูสบายๆ เหลือเกิน...

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • คะแนนน้ำใจ 4305
  • Safety@CCM
« Reply #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 05:18:39 PM »
สงสัยครับ
สวัสดีครับ

ระบบที่ว่าเป็นระบบแบบไหนครับ ช่วยตอนให้หายสงสัยหน่อยครับ

เจ๊เคยทำมาเหมือนกันค่ะ
ที่มาที่ไปของระบบนี้ค่ะ เป็นโครงการความร่วมมือระหว่างศุลกากรกับภาคธุรกิจเพื่อต่อต้านการก่อการร้าย (Customs-Trade Partnership Against Terrorism หรือ C-TPAT) มาตรการรักษาความปลอดภัย ผู้ผลิตต่างประเทศ ในกรณีที่เป็นการขนส่งสินค้าไปยังประเทศสหรัฐฯ ผู้ผลิตต่างประเทศควรตรวจติดตามดูว่าบริษัทขนส่งสินค้า  ในโครงการ C-TPAT ซึ่งให้บริษัทขนส่งรายอื่นเป็นผู้รับเหมารายย่อยนั้น เลือกใช้บริษัทขนส่งรายย่อยที่ผ่าน การรับรองจากโครงการ C-TPAT หรือบริษัทขนส่งรายย่อยที่ไม่ผ่านการรับรองจาก C-TPAT แต่ได้ มาตรฐานตามมาตรการรักษาความปลอดภัยของ C-TPAT ดังที่ระบุไว้ในข้อกำหนด
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

Siga

• คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 05:21:50 PM »
 :wanwan017:+1

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • คะแนนน้ำใจ 4305
  • Safety@CCM
« Reply #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 05:26:17 PM »
ขอบคุณนะค่ะคุณ  Tanin
ระบบ C-TPAT ได้ทำได้ระยะหนึ่งแล้วแต่อยากได้ตัวอย่าง Procedure
การรับส่งเอกสารภายนอก แล้วเจอปัญหาในการตรวจสอบประวัติพนักงาน
เพราะที่บริษัทผลิตเฟอร์นิเจอร์  มีพนักงานเข้าออกทุกวัน
รบกวนคุณ Tanin  ตอบด้วย

สรุปแล้วทำไปถึงขึ้นตอนไหนแล้วค่ะ
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

ssr

• คะแนนน้ำใจ 348
« Reply #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 05:41:45 PM »
ขอบคุณอีกครั้งครับเจ๊..สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม... :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

saranan

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 445
  • งานทุกงานเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
« Reply #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:40:33 AM »
ขอบคุณคะแนนต่อไปผมบวกให้ครับ สำหรับข้อมูลครับ
-                   มีความสุขในอาชีพนี้

เหนื่อยไม่กลัว กลัวแต่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญ
   เมื่อตั้งใจทำอะไรให้พนักงานแล้วสำเร็จ ก็สุขใจแล้ว

E:mail sara_tee48@hotmail.com

sarananoamp@gmail.com
 E:mail Company = saranan.panawan@dbschenker.com

apimon1973

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 03:31:29 PM »
ขอบคุณค่ะ.

hathairat2307

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 07:33:56 PM »
บริษัทกำลังทำระบบนี้เช่นกันค่ะ รบกวนเอกสารprocedure กับแบบฟอร์มด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ hathairatnomsombut@gmail.com

WE LOVE JORPOR.COM