จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การมีพยาบาลและแพทย์ประจำ  (อ่าน 304 ครั้ง)

NUMBER1z

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
การมีพยาบาลและแพทย์ประจำ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2021, 09:08:29 AM »
  รบกวนสอบถามทุกๆท่านครับ กรณีบริษัทฯประกอบธุรกิจประเภทค้าปลีกคล้ายๆ โฮมโปร,ไทวัสดุ มีพนักงานประจำ 150 คน และ Sub,PC บริษัทฯนอกอีก 55 คน เวลาการทำงาน 07.00-19.00 โดยแบ่งเป็น 2 กะคือ 07.00-16.00 และ 10.00-19.00 น. ทำงาน 5 วัน/สัปดาห์ บริษัทฯเข้าข่ายที่ต้องมีพยาบาลประจำและแพทย์ไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :wanwan011:

YS

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 43
Re: การมีพยาบาลและแพทย์ประจำ
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 04:27:08 PM »
ให้อ่าน กฎกระทรวง ว่าดวยการจ ้ ัดสวัสดิการในสถานประกอบกิจการ พ.ศ. 2548

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4305
  • Safety@CCM
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 08:34:25 AM »
  รบกวนสอบถามทุกๆท่านครับ กรณีบริษัทฯประกอบธุรกิจประเภทค้าปลีกคล้ายๆ โฮมโปร,ไทวัสดุ มีพนักงานประจำ 150 คน และ Sub,PC บริษัทฯนอกอีก 55 คน เวลาการทำงาน 07.00-19.00 โดยแบ่งเป็น 2 กะคือ 07.00-16.00 และ 10.00-19.00 น. ทำงาน 5 วัน/สัปดาห์ บริษัทฯเข้าข่ายที่ต้องมีพยาบาลประจำและแพทย์ไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :wanwan011:

ถ้าความคิดเห็นพี่นะ ควรมีพยาบาลและห้องพยาบาลเพราะมีพนักงาน 150+55

สืบเนื่องจากปัจจุบัน บริษัท .....จำกัด มีพนักงานกว่า 205 คน ซึ่งตามกฎกระทรวง ว่าด้วยเรื่อง การจัดสวัสดิการในสถานประกอบกิจการ พ.ศ.2548  ข้อ2(1) ข้อ2(2)  สถานที่ทำงานที่มีลูกจ้างทำงานในขณะเดียวกัน ตั้งแต่งสองร้อยคนขึ้นไป ต้องจัดให้มี (ตามกฎหมายแนบ)
(ก) เวชภัณฑ์และยาเพื่อใช้ในการปฐมพยาบาลตาม (1)
(ข) ห้องรักษาพยาบาลพร้อมเตียงพักคนไข้อย่างน้อย 1 เตียง เวชภัณฑ์และยานอกจากระบุไว้ใน(1) ตามความจำเป็นและเพียงพอแก่การรักษาพยาบาลเบื้องต้น
(ค) พยาบาลตั้งแต่ระดับพยาบาลเทคนิคขึ้นไปไว้ประจำอย่างน้อยหนึ่งคนตลอดเวลาทำงาน
(ง) แพทย์แผนปัจจุบันชั้นหนึ่งอย่างน้อยหนึ่งคน เพื่อตรวจรักษาพยาบาลไม่น้อยกว่าสัปดาห์ละสองครั้ง และเมื่อรวมเวลาแล้วต้องไม่น้อยกว่าสัปดาห์ละหกชั่วโมงในเวลาทำงาน
ข้อ3 นายจ้างอาจทำความตกลงเพื่อส่งลูกจ้างเข้ารับการรักษาพยาบาลกับสถานพยาบาลที่เปิดบริการตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมงและเป็นสถานพยาบาลที่นายจ้างอาจนำลูกจ้างส่งเข้ารับการรักษาพยาบาลได้โดยสะดวกรวดเร็ว แทนการจัดให้มีแพทย์ตามข้อ2(2) หรือ ข้อ2(3) ได้โดยต้องได้รับอนุญาตจากอธิบดีหรือผู้ซึ่งอภิบดีมอบหมาย
ดังนั้น  เพื่อเป็นการปฏิบัติให้ถูกต้องตามกฎหมายและเพื่อความปลอดภัย แผนกความปลอดภัยจึงขออนุมัติ ให้บริษัทฯ จัดหาห้องพยาบาลที่เหมาะสมและสะดวกในการใช้งานในเวลาเกิดอุบัติเหตุ และให้จัดหาเวชภัณฑ์และยาเพื่อใช้ในการปฐมพยาบาลตาม (1) ให้ถูกต้องและครบถ้วนตามกฎหมายกำหนด การจัดให้มีแพทย์และพยาบาล ให้บริษัทฯ ทำข้อตกลงเพื่อส่งลูกจ้างเข้ารับการรักษากับสถานพยาบาลที่เปิดบริการตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมง โดยส่ง แบบ กสว.1 เพื่อขออนุญาตจากอธิบดีหรือผู้ที่อธิบดีมอบหมาย เพื่อทำการขออนุญาต ต่อไป

**อันนี้ที่พี่เคยทำเสนอผู้บริหาร เอาไว้เป็นกแนวทางในการจัดทำเอกสารค่ะ**
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

Green cross

• คะแนนน้ำใจ 11
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 09:29:56 AM »
สอบถามเพิ่มเติมเพื่ีอเป็นความรู้ จากข้อมูลและจากกฎหมายถ้าในกรณีที่บริษัทแบ่งเป็น 2 กะ แล้วในแต่ละกะมีจำนวนพนักงานไม่ถึง 200 คนเข้าข่ายต้องปฏิบัติหรือไม่ เพราะกฎหมายบอกว่า ณ เวลาเดียวกัน..

ขอบคุณค่ะ
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

• Moderator
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 10:38:44 AM »
สอบถามเพิ่มเติมเพื่ีอเป็นความรู้ จากข้อมูลและจากกฎหมายถ้าในกรณีที่บริษัทแบ่งเป็น 2 กะ แล้วในแต่ละกะมีจำนวนพนักงานไม่ถึง 200 คนเข้าข่ายต้องปฏิบัติหรือไม่ เพราะกฎหมายบอกว่า ณ เวลาเดียวกัน..

ขอบคุณค่ะ

พนักงานทั้งหมดในโรงงานมีกี่คนค่ะ ในการแบ่งกะสองทั่้งสองกะ เข้ากี่โมง ออกกี่โมงค่ะ
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲📲 081-3695563 📲
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

Green cross

« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 11:47:33 AM »
มีพนักงานทั้งหมด 202 คน แบ่งเป็น
ช่วงเวลาที่ 1 09.00 - 16.00 น. จำนวน 118  คน
ช่วงเวลาที่ 2 15.00 - 22.00 น. จำนวน 81 คน
ช่วงเวลาที่ 3 22.00 - 09.00 น. จำนวน 3 คน (รปภ.)
มีห้องพยาบาลแต่ไม่มีพยาบาล/แพทย์ประจำค่ะ
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

• Moderator
« Reply #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 12:46:10 PM »
 ::)
มีพนักงานทั้งหมด 202 คน แบ่งเป็น
ช่วงเวลาที่ 1 09.00 - 16.00 น. จำนวน 118  คน
ช่วงเวลาที่ 2 15.00 - 22.00 น. จำนวน 81 คน
ช่วงเวลาที่ 3 22.00 - 09.00 น. จำนวน 3 คน (รปภ.)
มีห้องพยาบาลแต่ไม่มีพยาบาล/แพทย์ประจำค่ะ

โรงงานทำกิจการอะไรค่ะทำมัยทำงานแค่กะละ 7 ชม. ถ้าตัดเวลาพักก็จะเหลือ 6 ชม.
ช่วงเวลาที่ 1 ถึง ช่วงเวลาที่ 2  มี รปภ.ไหมค่ะ
**เวลา 15.00-16.00 ซึ่งเป็นช่วงต่อกะ มีพนักงานรวมกันช่วงนี้ 199 คน ซึ่งกลางวันก็น่าจะต้องมี รปภ. และเป็นช่วงที่มีพนักงาน 200 คน ถ้าถามความเห็นพี่ ต้องมี พยาบาล แต่ถ้า โรงงานแย้งว่าแค่ 199 คนเอง ก็มีแผนสองคือทำ แบบ กสว.1 รองรับไว้ก่อนเผื่อโดนเรียกตรวจกรณีมีปัญหา
แบบ กสว.1
คําขออนุญาตใช้สถานพยาบาลแทนการจัดให้มีแพทย์ ตรวจรักษาพยาบาลในสถานทที่ทำงาน

Green cross

« Reply #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 01:33:13 PM »
ทำงานเกี่ยวกับสารเคมีอันตรายค่ะ ทำงาน 6 วัน (ทำน้อยกว่ากฎหมายแรงงานกำหนดคงไม่เป็นไรมั้งคะ) ช่วงเวลาที่ 1-2 มี รปภ.แม่บ้าน บลา ๆ รวมอยู่ในจำนวนนั้นแล้วค่ะ ส่วนเวลาพักจะไม่ตายตัวแต่พนักงานสามารถพักได้เป็นระยะ ๆ รวมแล้ว 1 ชม.ต่อวัน (เผลอ ๆ มีเวลาพักมากกว่า 1 ชม.ด้วยซ้ำไป)

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ

• Moderator
« Reply #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 02:18:53 PM »
ทำงานเกี่ยวกับสารเคมีอันตรายค่ะ ทำงาน 6 วัน (ทำน้อยกว่ากฎหมายแรงงานกำหนดคงไม่เป็นไรมั้งคะ) ช่วงเวลาที่ 1-2 มี รปภ.แม่บ้าน บลา ๆ รวมอยู่ในจำนวนนั้นแล้วค่ะ ส่วนเวลาพักจะไม่ตายตัวแต่พนักงานสามารถพักได้เป็นระยะ ๆ รวมแล้ว 1 ชม.ต่อวัน (เผลอ ๆ มีเวลาพักมากกว่า 1 ชม.ด้วยซ้ำไป)

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ

ยินดีค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM