จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป. กับการสั่งซื้อ  (อ่าน 269 ครั้ง)

rujirakum, orawan kaewsai และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Wichittra

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
จป. กับการสั่งซื้อ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 09:22:36 AM »
วันนี้มีพนักงานงานใช้เตาหุงต้ม มากบอกให้ส่งซื้อหัวเตาแก๊ส เพราะเวลาใช้มีประกายไฟออกข้างๆ และตอนปิดมันพรึ่บมีไฟตีย้อนออกมาที่วาล์วปิดเตาแก๊ส พอไปแจ้งผู้จัดการ เขาบอกให้ประเมินและใบเสนอราคามา แต่หนูไม่รู้จะประเมินด้วยแบบฟอร์มไหน

พี่ๆมีใครพอรู้บ้างคะว่าต้องใช้แบบฟอร์มไหนในการประเมินเตา
โค๊ด: [Select]
[code]แล้วไปยื่นผู้บริหาร เนื่องจากผู้บริหารไม่ค่อยซัพพอต

mss

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 41
Re: จป. กับการสั่งซื้อ
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 10:23:17 AM »
ปกติแล้วทางแผนกที่ใช้งานเค้าต้องไปแจ้งซ่อมก่อนครับว่า ซ่อมได้หรือไม่หรือต้องซื้อใหม่ ช่างเค้าจะเป็นคนพิจารณาส่วนจป.ถ้าเราไปตรวจพบเจออุปกรณ์ที่ไม่ปลอดภัยใช้แล้วมีความเสี่ยงที่จะเกิดอัตราย เราก็แค่รายงานในแบบฟอร์มที่เราตรวจสอบความปลอภัยที่เรามีอยู่และแจ้งให้ผหัวหน้างานที่รับผิดชอบทราบและบริหารทราบให้ดำเนินการให้ปลอดภัย ส่วนแบบฟอร์มประเมินเตานั้น ทางแผนกวิศวกรรมเข้าจะมีเช็คลิสในการ PM อยู่แล้วครับ
sky

Wichittra

• Newbie
  • *
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 10:48:25 AM »
วิศวกรรม ไม่มี checklist ค่ะ
และ
มีตัวอย่าง ของ จป.มั้ยคะ

mss

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 41
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 02:02:50 PM »
ลองเอาไปปรับใช้ดูครับ
sky

my19022539

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 02:14:43 PM »
เอาเป็นว่า ผมเข้ามาดูแล้วเอาฟอร์มไปปรับใช้่ ขอบคุณคร้าบบบ :wanwan016: :wanwan016: :wanwan016: ++2

Wichittra

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 04:19:52 PM »
ลองเอาไปปรับใช้ดูครับ

ขอบคุณค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM