จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: กฎกระทรวงการบริหารจัดการด้านความปลอดภัย เครื่องจักร ปั้นจั่น หม้อน้ำ  (อ่าน 295 ครั้ง)

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
เพื่อทราบครับท่านทั้งหลาย

Okman

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
โหลดแล้ว ขอบคุณครับ                                                                                                                 ไฮโล

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 107
เออสอบถามนะครับ กฎกระทรวงฉบับนี้มีอะไรที่แตกต่างจากฉบับเก่า หรือแค่ตรง พ.ศ.64 เท่านั้น

thanapong

• คะแนนน้ำใจ 184
กฎหมายฉบับนี้ต่างจากกฎหมายเครื่องจักรเดิม ปี 2552  คือ

1.  แหล่งทีมาของกฎหมายเดิมอิงจาก พรบ.คุ้มครองแรงงาน 2541 ฉบับปี 64 อิงจาก พรบ.อาชีวอนามัยฯ

2.  ยกเลิกกฎกระทรวงเครื่องจักร ปี 2552

3.  เพิ่มนิยามและประเภทของเครื่องจักรให้ละเอียดมากขึ้น

4.  กำหนดประเภทของเครื่องจักรที่ต้องจัดให้มีการตรวจขสอบความปลอดภัย

5.  เพิ่มการชี้บ่งและประเมินอันตรายของเครื่องจักรในแต่ละประเภท

6.  ส่วนใหญ่หัวข้อเมือนเดิม เพิ่มนิยาม  แนวปฏิบัติ  กำหนดประเภทเครื่องจักรเพิ่ม

รวมทั้งการป้องกันอันตรายของผู้ปฏิบัติงานที่ต้องทำงานกับเครื่องจักร

อ่านไปอ่านมาตาลาย เท่าที่ผมจับประเด็นได้มีแค่นี้ เชิญท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมครับ

WE LOVE JORPOR.COM