จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับตัวของอายุใบ Cer การขับขี่รถยกและการออกใบอนุญาตขับขี่ครับ  (อ่าน 309 ครั้ง)

Thanaphon1412

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
   สวัสดีครับ ผมเป็น จป.น้องใหม่ พอดีพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องอายุใบ Cer การขับขี่รถยก ผมอยากทราบว่า

1. ตัวของใบ Cer มีอายุกี่ปีครับ หรือสามารถใช้ได้กี่ปีต่อการออกใบเซอร์ครั้งนึงครับ
      2. ถ้าใบ Cer ที่พนักงานมีอยู่ มีอายุ4ปีแล้ว จะสามารถออกใบอนุญาตขับขี่รถยกได้ไหมครับ และถ้าสามารถออกใบอนุญาตขับขี่รถยกได้ จะออกใบอนุญาตแบบ 3 ปีปกติ หรือออกให้แบบชั่วคราวไปก่อนเพื่อรออบรมทบทวนครับ
 :-X :-X :-X :-X

Natchanon S.

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
Re: อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับตัวของอายุใบ Cer &
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 02:34:23 PM »
จากการทำงานมา 4 เดือน เท่าที่ทราบมานะครับ

1. ตัวของอายุใบเซอร์ สามารถใช้ได้ตลอดชีวิตครับ แต่เราอาจจะมีการอบรมทบทวนทุก 2-3 ปี แล้วแต่บริษัทเราครับ แต่ที่ที่ผมทำงานเรากำหนดให้มีการอบรมทบทวนทุก 3 ปีครับ สำหรับพนักงานผู้ขับขี่ที่มีใบเซอร์แล้ว

2. สามารถออกได้ปกติเลยครับ 3ปี แต่อาจจะต้องมีการอบรมทบทวนก่อนครับ ตามอายุบัตร ที่เราต้องออกใบอนุญาตขับขี่ทุก 3 ปีก็เพื่อให้พนักงานผู้ขับขี่ได้ทำการอบรมทบทวนไปด้วยครับ จึงจะต่ออายุบัตรให้พนักงานผู้ขับขี่ เพื่อเป็นการทวนสอบความรู้ความสามารถในการขับขี่และดูแลรถยกไปในตัวครับ

3. ตอบเสริมครับ ส่วนใบอนุญาตขับขี่รถยกชั่วคราว สามารถออกได้ไม่เกิน 1 ปีครับ (จากที่ผมทำงานอยู่นะครับ) จะออกใบอนุญาติขับขี่ชั่วคราวสำหรับพนักงานที่ยังไม่เคยผ่านการอบรม และยังไม่มีใบเซอร์ครับ เราจะให้พนักงานผู้ขับขี่ที่ผ่านการอบรมแล้ว หรือผู้ขับขี่อาวุโสเป็นผู้ทำการ OJT ให้ก่อนครับ จึงจะออกใบอนุญาตขับขี่ชั่วคราวให้ครับ

ผมเองก็ยังไม่มีประสบการณ์มาก หากมีข้อมูลที่ผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

pratompon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 28
ใบเซอรรถยกยังไม่มีำหนดตามกฎหมายคะ่แต่ส่วนใหญ่จะอบรมกันทุกปีหรือ2ปีที่สูงก็เหมือนกันยกเว้นบางหน่วยจะกำหนด2-3ปี แต่ถ้าเป็นจป.หนง.บริหาร,คปอ.อันนีอยู่ไช้ได้ตลอดยกเว้นเราจะไปอบรมทบทวน ปั้นจั่น2ปีต้องมีการทบทวนอย่างน้อย3ชม ที่อับอากาศทบทวนทุก5ปี(ใบเซอครบ)อย่างน้อ3ชม.ตามประกาศใหม่

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด   คาดว่ากฎหมายความปลอดภัยของฟอร์คลิฟท์น่าจะออกบังคับใช้ภายในปีนี้ครับ

การอบรมฟอร์คลิฟท์ มี2 ส่วนคือ

ความรู้ ---->           อบรมเอาใบ Cer

ความสามารถ ---->   อบรมเพื่อขอใบอนุญาตขับขี่ โดย

1.  ใบอนุญาตขับฟอร์คลิฟทฺประเภทอะไร  รถนั่ง  รถยืน  รถคีบ

2.  ต้องทดสอบความรู้ความชำนาญอะไรบ้าง ( เอากฎความ
                                ปลอดภัยของฟอร์คลิฟท์มาจับ + WI การยกเคลื่อนย้าย
                                ของฝ่ายผลิตมาจับ

3.  ใบอนุญาตใช้ได้กี่ปี  ทบทวนกี่วัน ( หลักเกณฑ์น่าจะคล้ายๆ
                                 เครน  ที่ให้มีการอบรมทบทวนทุก 2 ปี

my19022539

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด   คาดว่ากฎหมายความปลอดภัยของฟอร์คลิฟท์น่าจะออกบังคับใช้ภายในปีนี้ครับ

การอบรมฟอร์คลิฟท์ มี2 ส่วนคือ

ความรู้ ---->           อบรมเอาใบ Cer

ความสามารถ ---->   อบรมเพื่อขอใบอนุญาตขับขี่ โดย

1.  ใบอนุญาตขับฟอร์คลิฟทฺประเภทอะไร  รถนั่ง  รถยืน  รถคีบ

2.  ต้องทดสอบความรู้ความชำนาญอะไรบ้าง ( เอากฎความ
                                ปลอดภัยของฟอร์คลิฟท์มาจับ + WI การยกเคลื่อนย้าย
                                ของฝ่ายผลิตมาจับ

3.  ใบอนุญาตใช้ได้กี่ปี  ทบทวนกี่วัน ( หลักเกณฑ์น่าจะคล้ายๆ
                                 เครน  ที่ให้มีการอบรมทบทวนทุก 2 ปี

มีประโยชมากครับ ขอบคุณครับ

WE LOVE JORPOR.COM