จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแต่งตั้ง จป.วิชาชีพ ในที่ทำงาน  (อ่าน 460 ครั้ง)

WJ.PP

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สอบถามพี่ๆ จป. ทุกท่านหน่อยค่ะ
พอดีที่แผนกรับ จป. น้องใหม่มา เพิ่งเริ่มงานได้ 3 เดือน จึงได้ให้น้องทำหนังสือเพื่อแต่งตั้ง จป.วิชาชีพ แต่มีพี่อีกแผนกบอกว่าน้องยังไม่ผ่านโปร แต่งตั้งไม่ได้ เพราะจะผิดกฎหมายเลยอยากสอบถามว่า มีข้อ กม. อะไรที่ห้ามพนักงานใหม่ที่ยังไม่ผ่านโปร ทำเรื่องขอแต่งตั้งเป็น จป. วิชาชีพ ของที่ทำงานไหมคะ เพราะเท่าที่ทราบต้องแต่งตั้งภายใน 180 วัน เนื่องจากช่วงนี้มี WHF  ด้วย กลัวจะล่าช้าอ่ะคะ

ส่วนตัวเองไม่ได้เป็น จป. ค่ะ จึงไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

naritv

• Newbie
  • *
ทำงานที่แรก ผมเข้าไปได้ 1 อาทิตย์ ยังไม่ผ่านโปร ให้บริษัททำหนังสือแต่งตั้ง และ ไปลงทะเบียน จปว ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ผ่านเรียบร้อยไม่มีปัญหาอะไรครับ

WJ.PP

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่า

jaisdf

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 9
ที่จริงบางเรื่องที่เป็นหน้าที่ของ จป.เอง จป.ต้องรู้ว่าอะไรยังไงนะครับเพราะทุกสถาบันสอนเหมือนกันหมดกฎหมายเดียวกัน...คุณต้องย้อนไปถาม จป.ที่มาใหม่ครับ...ว่าแจ้งได้ไม่ได้ถ้าเขาเรียนมาเขาก็จะรู้ครับ.จบไปต้องทำยังไงถ้าเข้าไปทำงาน 1,2,3,4......และเป็นเรื่องกฎหมายทุกสถาบันจะเน้นอยู่แล้ว..ไม่ได้ว่าใครนะครับ...แต่มันคือความจริง.....
.....แต่ถ้าเอาคำตอบเลยคือแจ้งแต่งตั้งได้เลยครับถ้าคุณสมบัติถูกต้องตามกม...ไม่แจ้งแล้วน้องเขาจะทำงาน/รายงานตามกม.ได้ยังไง...พอรายงานไม่ได้ก็ไม่ผ่านงาน
อย่าถามว่า..."เราได้ประโยชน์อะไรจากสิ่งที่ทำ"
....จงถามว่า..."สิ่งที่เราทำเป็นประโยชน์กับใคร"

tore

• Newbie
  • *
แต่ปัญหาผมว่าถ้าผู้บริหารไม่อนุมัติเซ็นเอกสารแต่งตั้ง ยังไงก็แจ้งไม่ได้อยู่ดี
จำหน่ายรถโฟลค์ลิฟท์นิสสัน
จำหน่ายอปุกรณ์เซฟตี้ทุกประเภท
safetytore14@gmail.com
โทร 0959497064
line id : t0rr

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 107
ต้องแต่งตั้งครับ ไม่งั้นน้องจะทำงานได้หรือ ของผมอาทิตย์ผมทำจดหมายขอแต่งตั้งเป็น จป ของบริษัท แนบ คำสั่งแต่งตั้ง จป.วิชาชีพ+ Transcript +สำเนาบัตรประชาชนแล้วไปยื่นที่กรมสวัสดิการแรงงานพื้นที่เลยครับ ทางกรมจะได้ออกเลขทะเบียน กสร.จปว ให้ครับ น้องจะได้ทำงานได้ครับ

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 120
การแต่งตั้งเป็นสิทธิ์ของนายจ้างจะแต่งตั้งเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะจ้างเข้ามาทำงานด้านความปลอดภัยอยู่แล้ว มันก็อยู่ที่ตัว จป.ล่ะครับที่จะตระหนักในการทำงานอย่างไรให้ตรงกับกฎหมาย และเป็นความผิดของนายจ้างถ้าไม่แต่งตั้ง จป.จึงต้องชี้แจงให้นายจ้างเข้าใจและปฏิบัติตามกฎหมายได้อย่างถูกต้อง

เคสนี้ ถ้านายจ้างไม่แต่งตั้ง จป.ก็ทำงานภายในโรงงานไป  และไม่ต้องส่งรายงาน จป. เสมือนว่าบริษัทนี้ ยังไม่มี จป.ตามกฎหมายเพราะยังไม่ได้แต่งตั้งและแจ้งขึ้นทะเบียน เป็นแค่พนักงานที่ทำหน้าที่ด้านความปลอดภัยเท่านั้น
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Green cross

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 11
จะผ่านหรือไม่ผ่านโปร ฯ ก็เป็นลูกจ้างตั้งแต่วันแรกที่เริ่มงานแล้ว
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

WJ.PP

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ตอนนี้น้องทำแต่งตั้งแล้วค่ะ

ป.ล. พอดีพี่คนที่ทัก (อีกแผนก) เป็น จป.อาวุโส ของที่ทำงานอ่ะคะ น้องเลยไม่กล้าขอแต่งตั้ง เลยมาตั้งกระทู้ถามพี่ๆทุกคน ตอนนี้ได้คำตอบไปในทิศทางเดียวกันแล้วว่าแต่งตั้งได้

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM