จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้การตั้ง KPI ของ safety ค่ะ  (อ่าน 1110 ครั้ง)

safety_Latkrabang

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 46
อยากรู้การตั้ง KPI ของ safety ค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 04:17:14 PM »
อยากทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆ จป.วิชาชีพ ตั้ง KPI ในการทำงานของตัวเองยังไงกันบ้างคะ
2011 อาชีวอนามัยและความปลอดภัย ; มสธ.

บูรพา

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
Re: อยากรู้การตั้ง KPI ของ safety ค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 04:29:17 PM »
ตามครับ+++ บริษัทผมตั้งแค่อุบัติเหตุเป็น 0

Better The Best

• คะแนนน้ำใจ 25
Re: อยากรู้การตั้ง KPI ของ safety ค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2021, 04:48:07 PM »
ของผมนอกจากอุบัติเหตุเป็น 0 แล้ว
ยังตั้ง KPIs ล้อตามโปรเจคที่รับผิดชอบด้วย เช่น
กำหนดส่งเอกสาร กำหนดแล้วเสร็จ ผล feedback
หรือถ้าเป็นพวกจัดอบรม ก็ ดู %คนเข้าร่วม
I'm Best
but not the best, will be better

fang occ4

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 18
« Reply #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2021, 01:10:26 PM »
ของเรามีลดอุบัติเหตุจากปีที่เเล้วกี่ % ก็ว่าไปแต่ไม่ได้ตั้งเป็น0 แล้วก็การดำเนินงานตามแผน %การเกิดอุบัติเหตุซ้ำ การติดตามการแก้ไขความไม่ปลอดภัยจากการ ตรวจความปลอดภัยของจป./คปอ.

komsak

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 65
« Reply #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2021, 03:34:09 PM »
ของผม อุบัติเหตุคงไม่เป็นศูนย์ 555 แต่ขอลดลงจากปีก่อน 50-70 % ตั้งมากไปมันท้าทาย เหนื่อย ครับ ( พูดไม่ได้ ) และ ก็ เพิ่ม แสงสว่าง ผ่านทุกจุด-เสียงผ่านทุกจุด-ความร้อนผ่านทุกจุด-ฝุ่นผ่านทุกจุด และ ค่าน้ำเสียผ่านทุกจุดทุกค่า แค่นี้พอครับ ส่วนอื่นๆก็ต้องทำตามกฏหมายอยู่แล้ว

RakJing

• คะแนนน้ำใจ 241
« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2021, 04:24:31 PM »
สงสัยที่หลายท่านตั้งว่าลดอุบัติเหตุจากที่ผ่านมาเป็น % แบบนี้ มีปัญหากับ Auditor จากด้านนอกไหมครับพวก Audit ระบบต่างๆ เช่น 45001, 18001, 14001หรืออื่นๆ  ถ้ามองกลับกันเหมือนยอมให้มีอุบัติเหตุ (อันนี้แค่สังสัยนะครับมาแลกเปลี่ยนไม่ได้มาแย่ง) เพราะที่บริษัทฯ น้องคนก่อนๆเคยจะตั้งแต่ Auditor ระบบ 45001 บอกตั้งแบบนี้ไม่ได้
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือกว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำกว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอเท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนรวมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 120
« Reply #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 04:50:56 PM »
ผมมาโรงงานปัจจุบัน จากการสำรวจข้อมูล สถานะ สภาพแวดล้อม และพนักงาน เลยตั้ง KPI ไว้ 3 ตัว ตั้งแบบง่ายๆ แต่ท้าทายกับทุกฝ่ายทุกคนในบริษัท

1. ลดจำนวนอุบัติเหตุ 50 %
2. ค่าเสียหาย (ค่ารักษา+ค่าทดแทน) ลดลง 50 %
3. จำนวนวันหยุดงานจากอุบัติเหตุ ลดลง 50 %

ปล. บริษัทผมไม่ม่ีการ Audit เกี่ยวกับ KPI ความปลอดภัยจากภายนอกครับ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

modohaim

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 71
« Reply #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2021, 10:40:34 AM »
จะตั้งอะไรก็ตั้ง แต่
1. ประเมินแล้วว่าหากมีการดำนเินการหรือมาตรการมารองรับแล้วจะประสบความสำเร็จ ไม่เพ้อฝันจนเกินไป
2. หากเป็นเรื่องเดิมไม่ควรแย่กว่าปีที่ผ่าน ๆ มา
3. ไม่ผิดกฎหมาย
4. ไม่ผิดต่อข้อกำหนดของระบบที่ขอรับรองจากภายนอก
ลองถาม Auditor 45001 ว่ามีเหตุผลอย่างไรถึงตั้งลดการเกิดอุบัติเหตุเป็นเปอร์เซ็นต์ไม่ได้ หากตอบไม่ชัดเจนหรือไม่มีเหตุผลรองรับก็ไม่ต้องไปฟังมาก คนตรวจกับคนทำไม่เหมือนกันครับ

WE LOVE JORPOR.COM