จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จปว. กับใบเตือน  (อ่าน 17910 ครั้ง)

FUJI

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
จปว. กับใบเตือน
« เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:56:53 AM »
ขอปรึกษาหน่อยคะ รู้สึกเศร้าใจ เป็นจป . จะโดนใบเตือน
มันก้อเลยรู้สึกไม่อะไรกับการทำงาน ท้อ  :-X

กรณีที่เกิดขึ้น พนักงานกำลังกรอกถังของเหลวไวไฟ 3 ด้วยถัง recall
แล้วใครเครื่องคิดเลขชนิด solar cell  battery บวกตัวเลขน้ำหนักถัง เนื่องจากมันไม่เท่ากันเลย ต้องเช็คเองกับตาชั่ง ปรากฎว่า ถูก MD สั่งหยุดงาน หาว่าเสี่ยงเกิดประกายไฟ
แล้วลงโทษ จปที่อยู่หน้างานแล้วไม่ดูแล ด้วยการออกใบเตือน

ถามว่า มันสามารถเกิดขึ้นได้มั้ย สมเหตุสมผลมั้ย ไม่อย่างนั้นใครใส่นาฬิกาดิจิตอล ห้ามเข้าบริเวณหรืออย่างไร หรือว่าจริงจริง เค้าจ้องจะเล่นงานเราอยู่แล้ว เพราะนี่ก้อไม่ใช่ครั้งแรกที่บอกจะให้ใบเตือน แถมหัวหน้าเรา ก้อจะให้แสดงบทละครโดยการเซนต์ชื่อจริงในการรับใบเตือน
โดยอ้างว่า อีกไม่กี่เดือน สิ้นปีเค้าก้อไปแล้ว แต่เรายังอยู่สิ มีใบเตือน โบนัสก้ออดสิ
ทำยังงัยดีเนี่ย  :wanwan04:

MD ทำงานประเภทเอาดีเข้าตัว เอาความชั่วให้คนอื่น อย่างนี้จะทำอย่างไร
ทั้งที่ผู้บริหารบริษัทแม่ก้อบอกให้คิดบวก แต่คงไม่ไหวมังคะ ผู้ใหญ่กว่าเคยบอก
คุณจะไปทำอะไรให้คนเค้าคิดถึงบ้าง แต่แลเค้าไม่ได้คิดถึงใครเลย เวรกำ  :wanwan010:
อะไร อะไร ก้อตรู !!!

Safetykwan

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 14
Re: จปว. กับใบเตือน
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:48:03 PM »
เป็น จป. แล้วต้องโดนใบเตือนมันเป็นเรื่องที่น่าเศร้าเหมือนกันนะคะ  เพราะทำงาน จป. อยู่ทุกวันนี้ก็แสนจะไม่มีความสุข  รับภาระอันยิ่งใหญ่ในหลายๆเรื่อง  ทำงานด้วยความลำบาก ( ใจ ) แต่กับการให้ใบเตือน จป. คิดว่าไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง

Menho

• **
  • คะแนนน้ำใจ 55
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 03:42:27 PM »
 :wanwan010:

มีการห้ามใช้เครื่องคิดเลขป่าวครับถ้าไม่มีก็ไม่ผิด

เค้ามีอำนาจแต่ไม่ได้หมายความว่าจะถูกทั้งหมดนะครับ

เอาใจช่วยครับ ผมก็มีประสพการณ์เหมือนกัน จนต้องลาออก  :(
มักมี "ความจริง" แฝงอยู่ในคำว่า "ล้อเล่น"
มักมี "ความสงสัย" ภายใต้คำว่า "ไม่มีอะไร"
มักมี "ความน้อยใจ" ซ่อนอยู่ในคำว่า "ไม่แคร์"

FUJI

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 03:52:00 PM »

ในตัวกิจกรรมไม่ได้กำหนดไว้หรอกคะ เนื่องจากมันเป็นกิจกรรมใหม่
แต่เค้าหาว่าดูไม่ทั่วถึง นั้นหมายถึงว่า บริเวณไหนที่เราลงไปดู ถ้าเค้าเจออะไร
เค้าก้อบอกให้ใบเตือน ไปเลย โดยไม่ฟังคำชี้แจง ขอให้ได้ด่าไว้ก่อน

ว่ากันตามจริง เค้าต้องใช้ เพราะไม่มีใครมานั่งบวกเลขกันในตอนนั้น
ถ้าจะเอาถังเป็นร้อย มามัวบวกมือ คงได้ไม่ถัง 30 ถัง ต่อว้น

ที่อยากจะรู้คือ แบตเตอรี่แบบนี้มันเสี่ยงมั้ยก้บของเหลวไวไฟ
ลำพังจะไปเปิดหูเปิดตาคงไม่มีทาง เป็นกบในกะลา
น้อยนักน้อยหนาจะส่งไปเพิ่มพูนความรู้

อีกอย่างจะให้จริง หัวหน้าทำไม่ได้ ในเมื่อเป็นคนบอกให้ใช้งาน
สองมาตรฐานเนาะ จะให้คนในโรงงานสามัคคี แต่กัดกันน่าดู
เหนื่อยใจจริง จริง

thuksin

• บุคคลทั่วไป
« Reply #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 04:14:06 PM »
เครื่องคิดเลขไม่แนใจนะ แต่ที่แน่ๆโทรศัพท์น่ะห้ามแน่นอน MD พกโทรศัพท์เข้าไปป่าว ถ้าพกให้ใบเตือนเลย 555555

wichan

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 141
  • น้ำตาให้ได้แค่ความเห็นใจ
« Reply #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 01:09:54 PM »
เห็นใจจริงๆคับ อาชีพอย่างพวกเราได้แต่ทำให้ผู้อื่นสบายแต่ถ้ามาโดยแบบนี้เสียเองก็โครตเซ้งคับ  แต่อย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคับ..สู้ๆๆๆๆๆ

:wanwan013:
*อุปสรรคล้วนเป็นยาขม ไม่มีใครอยากลิ้มลอง แต่ขึ้นชื่อว่ายาขม ส่วนใหญ่มักเป็นยาดีเสมอ*
**เดินคนเดียวอาจไม่รู้สึกดีอะไร แต่อย่างน้อยก็มีที่แกว่งแขนมากขึ้น**

charnon

• Newbie
  • *
« Reply #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:07:23 PM »
สู้ๆ ครับผมก็เพิ่งจบกำลังจะเริ่มงาน ไม่อยากเจอเรื่องเบบนี้เหมือนกัน :wanwan020:

FUJI

• Newbie
  • *
« Reply #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:54:08 AM »

ขอบคุณที่ให้กำลังใจคะ จะรอดูคำสัญญของหัวหน้า  :'(
ที่บอกเอาไปไว้ซะ จะได้เป็นยันต์กันหมา  :wanwan014: กัด

ถ้าไม่ได้ ไม่ดี อีกสามเดือนก้อเตรียมตัวย้ายงานซะ
แต่ก่อนจะไป จะไม่ทิ้งขี้ไว้ให้คนอื่นหรอก มีความรับผิดชอบพอ  :wanwan020:

ทน ทน อีกครั้งและ อีกครั้ง !!

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 5508
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ
« Reply #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 10:10:01 AM »

เครื่องคิดเลขที่ใช้ยี่ห้ออะไรครับ ใหญ่โตขนาดไหน  พลังงานใช้งานกับเครื่องเป็นแบบอะไร เช่น ถ่านอัลคาไลน์ AA, AAA  หรือ ถ่านแบบกระดุม(ถ่านนาฬิกา)  หรืิอ เป็นแแบบใช้แสงสว่าง (ไร้ถ่าน)
       แบตเตอรี่ที่อาจารย์นพดล ใช้กับเครื่องคิดเลขยี่ห้อ Cannon  LS-120Hi 2 ขณะนี้ เป็น D.C.3 V  ถ่านเป็นระบบปิดทั้งหมด
       ประกายไฟที่จะเกิดขึ้น จากการใช้นิ้วจิ้มเครื่องคิดเลข แทบไม่มีโอกาสเกิดขึ้นเลย ถ้าเป็นโทรศัพท์มือถือใช้งานกับปั๊มน้ำมัน (ขณะกำลังเปิดฝาถังน้ำมันเบนซิน รถบรรทุกน้ำมัน)  เคยมีเหตุเกิดขึ้นเหมือนกัน จากสัญญาณโทรศัพท์ที่มีคลื่นความถี่สูง ดังขึ้นมาพอดี ยังไม่ทันได้รับก็ระเบิดตูม)
        สารเคมีไวไฟ ตัวนี้ชื่ออะไร ? (แจ้งด้วยจะเข้าไปดู MSDS. ให้) ตอบกระทู้ด้วย
          กรณีของน้อง จป. นี้ น่าจะโดนข้อหาหมั่นไส้มากกว่า ระเบียบปฏิบัติ หากไม่ได้วางไว้เรื่องคิดเลขใช้หน้างาน หรือ แม้กระทั่งโทรศัพท์มือถือ ก็ไม่สามารถลงโทษพนักงานได้ มันเป็นคนละเรื่องกับเหตุที่จะเกิดระเบิด (โอกาสเกิดขึ้นน้อยๆมาก)
        ดังนั้น แนะนำว่า ขณะนี้มองหางานใหม่ไว้บ้าง ได้เมื่อไหร่ ขอลาออกเลย เจ้านายจะได้รู้สึกว่าตนเองทำผิดไป บริษัทฯ นี้ชื่ออะไร ? จะเป็น Black  List  ร้องทุกข์ให้กองตรวจความปลอดภัย เข้าไปตรวจสอบดูความถูกต้องของการบริหารงานความปลอดภัยอื่นๆ ในบริษัทฯ
        รับประกันเลยว่ามีเรื่องผิดอื่นๆ รอเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ           
        อย่าคิดมาก งานความปลอดภัยหลายที่ยังรอน้องอยู่ (เข้าไปเปิดบอร์ดรับสมัครงานดูได้ครับ)

นพดล  นภาวรรณ
                                                           0891889510
                                              noppadol_1411@hotmail.com
                                                  สมาคม จป.จ.สมุทรปราการ
รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
สนใจติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 ID Line  noppadol_1411
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

Mac

• **
  • คะแนนน้ำใจ 57
« Reply #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 10:47:00 AM »
อืม..ผมว่ากรณีนี้นะครับผมขอแสดงความคิดเห็นอย่างนี้นะครับ
1.เขาไม่รู้ว่ามันเกิดประกายไฟได้หรือป่าวจากเครื่องคิดเลขและเราเองก็ยังตอบคำถามไม่ได้เลยว่าตกลงเราทำไปปลอดภัยหรือป่าวไช่ไหมครับ  เขาไม่รู้ก็แค่คิดว่ามันไวไฟก็ต้องกลัวยุแหระ อีกอย่างของเหลวไวไฟระดับ3เนี่ยมันก็ติดไฟง่ายอยู่แล้วจุดวาบไฟมันต่ำ
2.จริงๆแล้วการให้ใบเตือนมันก็รุนแรงเกินไปหน่อยน่าจะคุยกันให้รู็เรื่องก่อนเพราะอย่างน้อยๆMDก็น่าจะปรึกษา จป.ก่อนเพราะในโรงงาน จป.ต้องรู็ดีที่สุดเพราะเรื่องความปลอดภัยมันเป็นงานของ จป. MDก็น่าจะให้เกียรติจป.นิดนึงใช่ป่ะไม่น่าตัดสินใจเอง

อันนี้เปนความคิดเหนส่วนตัวนะครับไม่ได้ต้องการจะพาดพิงหรือว่าใครทั้งสิ้นครับ
ป้องกันก่อนเกิดเหตุ  สังเกตุก่อนเกิดภัย  อุบัติเหตุป้องกันได้  มั่นใจลงมือทำ

FUJI

• Newbie
  • *
« Reply #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:57:58 AM »

เครื่องคิดเลขแบบ solar cell มันใช้แบตหรือป่าว ไม่ทราบคะ
แต่ด้วยความที่เค้าไปตรวจหน้างาน ด่าไปแล้วก้อเหมือนกลัวจะเสียหน้าคะ
ก้อเลยให้มันซะเลย โดยที่ไม่ได้ฟัง ไม่อยากฟังคำอธิบาย
ก้อไม่รู้ว่า เป็นเพราะเค้าหมั่นไส้หรือป่าว คงด้วยกระมัง
เหมือนจะหาเรื่องให้ได้ใบเตือนอยู่เรื่อย

เขียนบอกหัวหน้าไปเหมือนกันคะ
ถ้าการที่เราต้องลงไปอยู่หน้างานตรงนั้นวันละ 4 ชั่วโมง
ถ้าเค้าจะให้อีกใบ เพื่อจะได้ออก ก้อไม่ใช่เรื่องยาก
จะโดนเล่นอยู่แล้ว

โดนคะ ใบเตือนด้วยวาจา เป็นลายลักอักษร
ทั้งที่ควรเตือนด้วยวาจาก่อน หัวหน้าก้อเหมือนกดดันให้เซนต์กันไว้ ไม่ถามหาก้อไม่ให้ดู
แต่MD เค้าคง คาดหวังว่า เราต้องรู้มากว่านั้น คือต้องแบกรับชีวิตทุกคนในโรงงาน

จากที่บอกว่า ถ้าจะใช้งานก้อให้เอาไปติดสติกเกอร์ ตรวจเช็ดจากซ่อมบำรุง
กลายเป็นเอาไปใช้ได้ แต่ตอนนั้นไม่มีการโหลด เอาถังขึ้นชั่งทีละ 10 ใบแล้วโหลดน้ำมัน
คิดดูว่าคนงานจะเทียวเดินไปเอามาใช้ เดินเอาไปเก็บไม่ให้อยู่หน้างานมั้ย คงไม่หรอกคะ
แสดงว่าก้อให้ใช้งาน โดยที่ไม่ได้ทำอะไร

ตัวจป. เองก้อเตรียมตัวโดนด่าในที่ประชุม
คณะกรรมการก้อไม่ทำอะไร นอกจาก นั่งหุบปาก พอเค้าด่าก้อด่าตาม รุมกันเข้าไป

เนี่ยแหละคะ ความคิดของพวกนิสัยเสีย ที่เอาดีส่งเสริมให้คิดบวก แต่ดูการกระทำสิ
ไม่ได้ต่างจาก ที่อื่นเลย

ช่างมันเถอะ งานสิ้นปีนี้เสร็จก้อคงอยากหางานใหม่เหมือนกันคะ
ออกไปโดนด่ากลับ ก้อไม่ค่อยจะภูมิใจซักเท่าใด
ทนทำ ทำทน  :-X

Jorpor_Tum

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 298
  • ซักวันเราจะเป็นวิชาชีพ
« Reply #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:19:17 AM »
บอกได้คำเดียวว่าเห็นใจ และเข้าใจคับ...สู่ๆนะคับ
เมื่อก่อนผมก็เคยทำงานอยู่ในองค์กรใหญ่ๆระดับ 1 ใน 5ชั้นแนวหน้าแล้วก็เจอเหตุการณ์คล้ายๆอย่างนี้แระคับก็เลยคิว่ามันไม่แฟร์นี้หว่า....นายไม่ใช่พระเจ้า ก็เลยลาออกมาเป็น จป.อยู่องค์กรเล็กที่ให้เกียติเรามีความสุขกว่าคับ อันนี้ระบายให้ฟังคับ อย่าคิดมากคับ
สู่สู่ นะคับ ปัญหามีไว้แก้คับ งานที่ยากลำบากจะทำให้เราเก่งขึ้นคับเอาใจช่วยคับในบอร์ทเรามีพี่ๆ ที่เก่งๆอยู่หลายท่านคับ ลองขอคำปรึกษาได้คับใจดีทุกท่านคับ
วิทยากรความปลอดภัยการทำงานในที่อับอากาศ/ความปลอดภัยการใช้งานรถยก/การทำงานที่สูง

Mr.Traiphum Tonnok

• Newbie
  • *
« Reply #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:57:05 AM »
ผมว่าเราควรดูว่าสิ่งที่เราทำนั้นมันถูกต้องตามหน้าที่หรือเปล่า
ถ้าสิ่งที่เราทำนั้นถูกต้องตามหน้าที่แต่ไม่ถูกใจผู้บริหารเราก็ต้องมาดูว่าจะเดินหน้าต่อไปหรือจะไปเริ่มต้นใหม่ เหตุผลในการย้ายงานของทุกคนนั้นเป็นสิ่งละเอียดอ่อนไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
ที่เราจะบอกว่าสิ่งที่ผู้ต้องการย้ายงานทำนั้น ถูกหรือผิด เพราะการที่เราจะตัดสินผู้อื่นว่า
ถูกหรือผิดนั้น แม้แต่ศาลที่ตัดสินบนพื้นฐานของหลักฐานก็ยังตัดสินผิดพลาดเลย
เอาใจช่วยเพื่อนขอให้ผ่านพ้นเรื่องลำบากใจนี้ไปให้ได้นะครับ
(จากเพื่อนร่วมทาง)

Amnat Boral

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:17:06 PM »
ผมมีคำแนะนำนะครับ ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่ามี WI หรือเปล่าถ้าไม่มี หน้าที่เราคือต้องทำ WI และ ข้อห้าม , ข้อกำหนด , ขั้นตอน การชั่ง แล้วอบรมให้พนักงานที่ปฏิบัติงานรับทราบโดยการลงชื่อ บันทึกไว้ แต่ถ้ามี แล้วเราไม่ปฏิบัติตาม คนที่ผิดคือหัวหน้า ผู้ควบคุมงาน หน้าที่ มี 12 ข้อครับ

SAFETY_BSCM_N

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 12
  • จป.ว. รุ่น 154 สถาบันส่งเสริมความปลอดภัยฯ
« Reply #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:20:39 PM »
สู้ ๆๆ  นะครับ เราอาชีพเดียวกัน.......เป็นกำลังใจให้..

Safety_W

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 11
« Reply #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:55:18 AM »
น่าเห็นใจอย่างยิ่ง
สู้ๆๆๆครับ

tawan

• **
  • คะแนนน้ำใจ 9
« Reply #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:10:09 AM »
เป็นอีกเรื่องที่เเปลกเเละน่าเห็นใจมาก  เเค่เราทำงานให้เค้าก็หนักพอจุดไหนเสี่ยงก็ช่วยกกันเเก้สิคร๊าฟฟ จป คนเดียวดูได้ไม่ครบหมดหรอกความเสี่ยงมันเยอะเเยะเเอบเเฝงอยู่ อย่างนี้เจอสิบจุดไม่ได้สิบใบเลยหรอใบเตือน หรือว่าเขาไม่อยากให้เราอยู่ บีบทางอ้อม หางานใหม่จบข่าว

saranan

• คะแนนน้ำใจ 445
  • งานทุกงานเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
« Reply #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 05:22:25 PM »
MD ไม่มีเหตุผล
ไม่อยู่ในข้อกำหนด ก็ถือว่าไม่ผิด
มีที่ไหนเครื่องคิดเลขทำให้เกิดไฟไหม้ได้
ไม่เห็นเคยได้ยินเลย

สู้ ๆ ครับ
-                   มีความสุขในอาชีพนี้

เหนื่อยไม่กลัว กลัวแต่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญ
   เมื่อตั้งใจทำอะไรให้พนักงานแล้วสำเร็จ ก็สุขใจแล้ว

E:mail sara_tee48@hotmail.com

sarananoamp@gmail.com
 E:mail Company = saranan.panawan@dbschenker.com

vanvan

• **
  • คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:42:51 AM »
ผมก็เคยโดนบีบมาจากที่เก่าจนในที่สุดก็เปลี่ยนงาน ผมว่านะเป็นหัวหมาก็น่าจะดีกว่าเป็นหางเสือครับ

wave jorpor

• คะแนนน้ำใจ 20
« Reply #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:59:22 AM »
จป. อย่างพวกเราจะมีปัญหาอยู่เรื่อยๆ ครับ ค่อยๆแก้ เดี๋ยวก็ดีเอง  ซึ่งตอนนี้ที่ทำอยู่ปัญหาก็หนักหน่วงเอาการ แต่ก็ต้องทน  ทนไม่ได้ก็คงต้องลาออก งานความปลอดภัยมีเยอะแยะ  สู้ๆ นะครับ สักวันต้องเป็นของเรา :wanwan020:

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 5508
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ
« Reply #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:30:59 AM »

ดีใจที่น้องยังเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาอีก ในยุครัฐบาลที่มีเหตุมีผล กฎหมายที่เป็นธรรม
 ลองดูครับ สู้กับ MD. คนละตั้ง
  ให้รู้ซะมั่ง ว่าไผ เป็นไผ
 ป่านนี้เจ้าของกระทู้คงเปลี่ยนงานใหม่ไปแล้วมั๊ง
    อิอิอิ
รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
สนใจติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 ID Line  noppadol_1411
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

kanlayakit

• คะแนนน้ำใจ 546
« Reply #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 03:30:05 PM »
เห็นด้วยค่ะ อาจารย์  แค่อาจารย์ชี้แจงคนเดียวก้อกินขาดแล้วค๊า

mana_project

• Newbie
  • *
« Reply #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:59:47 PM »
MD เป็นกระเทยหรือป่าวครับ ใจแคบ !!!!

เด็กนรก

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 306
« Reply #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:18:04 PM »

เครื่องคิดเลขที่ใช้ยี่ห้ออะไรครับ ใหญ่โตขนาดไหน  พลังงานใช้งานกับเครื่องเป็นแบบอะไร เช่น ถ่านอัลคาไลน์ AA, AAA  หรือ ถ่านแบบกระดุม(ถ่านนาฬิกา)  หรืิอ เป็นแแบบใช้แสงสว่าง (ไร้ถ่าน)
       แบตเตอรี่ที่อาจารย์นพดล ใช้กับเครื่องคิดเลขยี่ห้อ Cannon  LS-120Hi 2 ขณะนี้ เป็น D.C.3 V  ถ่านเป็นระบบปิดทั้งหมด
       ประกายไฟที่จะเกิดขึ้น จากการใช้นิ้วจิ้มเครื่องคิดเลข แทบไม่มีโอกาสเกิดขึ้นเลย ถ้าเป็นโทรศัพท์มือถือใช้งานกับปั๊มน้ำมัน (ขณะกำลังเปิดฝาถังน้ำมันเบนซิน รถบรรทุกน้ำมัน)  เคยมีเหตุเกิดขึ้นเหมือนกัน จากสัญญาณโทรศัพท์ที่มีคลื่นความถี่สูง ดังขึ้นมาพอดี ยังไม่ทันได้รับก็ระเบิดตูม)
        สารเคมีไวไฟ ตัวนี้ชื่ออะไร ? (แจ้งด้วยจะเข้าไปดู MSDS. ให้) ตอบกระทู้ด้วย
          กรณีของน้อง จป. นี้ น่าจะโดนข้อหาหมั่นไส้มากกว่า ระเบียบปฏิบัติ หากไม่ได้วางไว้เรื่องคิดเลขใช้หน้างาน หรือ แม้กระทั่งโทรศัพท์มือถือ ก็ไม่สามารถลงโทษพนักงานได้ มันเป็นคนละเรื่องกับเหตุที่จะเกิดระเบิด (โอกาสเกิดขึ้นน้อยๆมาก)
        ดังนั้น แนะนำว่า ขณะนี้มองหางานใหม่ไว้บ้าง ได้เมื่อไหร่ ขอลาออกเลย เจ้านายจะได้รู้สึกว่าตนเองทำผิดไป บริษัทฯ นี้ชื่ออะไร ? จะเป็น Black  List  ร้องทุกข์ให้กองตรวจความปลอดภัย เข้าไปตรวจสอบดูความถูกต้องของการบริหารงานความปลอดภัยอื่นๆ ในบริษัทฯ
        รับประกันเลยว่ามีเรื่องผิดอื่นๆ รอเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ           
        อย่าคิดมาก งานความปลอดภัยหลายที่ยังรอน้องอยู่ (เข้าไปเปิดบอร์ดรับสมัครงานดูได้ครับ)

นพดล  นภาวรรณ
                                                           0891889510
                                              noppadol_1411@hotmail.com
                                                  สมาคม จป.จ.สมุทรปราการ

สู้ๆครับตามนั้น อย่าไปกลัวมัน เรามาเพื่อ ปกป้องผลประโยชน์ให้กับ บริษัท ถ้ามัน ไม่เข้าใจก็ เอา กฏหมายเล่นกับมันเลยครับ สู้ๆ อุปสรรคมีไว้พุ่งชน คุณกล้า ้บ้า ท้าชนมั้ย สู้ๆๆครับเต็มที่ๆ
ขอขอบพระคุณ ที่ให้ความรู้แก่ผม และ ให้ผมได้ช่วยเหลือ ตอบแทน สิ่งดีๆ หลังจากเดินลำพังอยู่บนเส้นทางการทำงานในขุมนรกอยู่นานและได้ตอบแทนสิ่งดีๆกลับคืนสู่สังคม จป.วิชาชีพ ขอบคุณครับ
อุปสรรค มีไว้ พุ่ง "ชน" คุณ "กล้า "บ้า - ท้า" ชนมั้ย
อุปสรรคของความสำเร็จ คือ ความเกียจคร้าน
ไม่กล้าเปลี่ยนก็ไม่มีโอกาส

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ได้สละเวลาอันมีค่า มาให้ผมคนนี้ได้ บริการและ รับใช้ท่านนะครับ  ขอบพระคุณทุกๆท่านอย่างสูงครับ
บีมังกรศิษย์ปรมาจารย์ตั๊กม๊อ หรือ บีเด็กนรก สำนักเอเชียอาคเนย์ วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย รอบค่ำ รุ่นที่ 4

ฺ้
Hotmail

beeskyline@hotmail.com

(>_<)"

อยากโทรหากดเลย:0819276416 ค่ายมวย นับ1-2แล้วโทรออก

noomnoi911

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 165
  • ก็คนมันน่ารักอะนะ
« Reply #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 07:38:35 AM »
ตอบแบบความรู้กับที่ปฏิบัติอยู่
การถ่ายเทของเหลวที่ไวไฟนะครับ ที่ใช้เป็นถัง 200 ลิตรครับ ก่อนจะทำการถ่ายเทของเหลวไวไฟ จะต้องมีการถ่ายเทประจุก่อนครับ โดยการใช้สายเหมือนสายชาร์ตแบตเตอรี่รถยนต์จับกับระหว่างถังครับ

และอีกอันนึงที่ต้องทำก็คือต่อสายจากตัวถัง 200 ลิตรลงกราวด์ครับ
ทั้งสองอันนี้ที่ทำก็เพื่อไม่ให้เกิดเรื่องของไฟฟ้าสถิตย์ที่จะทำให้เกิดประกายไฟในช่วงของการทำงานครับ

ขอตอบแบบความรู้แล้วกันนะครับ เพราะเรื่องของใบเตือนมีคนตอบเยอะแล้วครับ  :P

Natthaphons

• คะแนนน้ำใจ 140
« Reply #25 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:14:05 PM »
ถูกต้องตามท่านบนครับ พื้นที่ถ่ายเทสารไวไฟควรทำสายกราว์ดเพื่อป้องกันไฟฟ้าสถิตย์ และก็คิดสอดคล้องกับอาจายร์นพดลเรื่องแบตเตอรี่ในเครื่องคิดเลขที่มีฉนวนหุ้มมิดชิดทั้งกำลังไฟต่ำมาก ถ้าจะเกิดน่าจะมาจากไฟฟ้าสถิตย์กับ สายไฟ วงไฟฟ้า หรือหลอดไฟที่อาจไม่ได้ติดตั้งแบบป้องกันการระเบิดมากกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าตรงตามคุณเจ้าของกระทู้ให้ข้อมูลมาถือว่าน่าเห็นใจครับ...ใบเตือนน่าจะเป็นสิ่งสุดท้ายกับผู้ที่ทำผิดซ้ำซากมากกว่า...

keaw_kun

• คะแนนน้ำใจ 156
  • ยถะฆยงยตะกะ—ะะ า‘ะฃะฑยตะธะณะะดะ‘ะธา‘ะฃ
« Reply #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:39:44 PM »
ตามที่ได้อ่านมา ผมก็อยากบอกว่า เครื่องคิดเลขนั้น โอกาศเรื่องทำให้เกิดประกายไฟนะต่ำมากๆๆๆๆ หรือเรียกว่าจะเป็นศูนย์ได้เลยนะครับ
ส่วนสารเคมีที่ที่ไวไฟนั้น เราก็ต้องมีมาตรการป้องกันอยู่แล้วครับ ถึงแม้ว่าเมืองไทยจะมีอากาศที่มีความชื้นสูง เรื่องกระแสไฟสถิติก็ไม่ค่อยมี แต่ยังไงเราก็ต้องมีการป้องกัน ด้วยการ Grounding หรือ Bonding ตลอดเวลาที่มีการถ่ายเทสารเคมี เพื่อป้องกันมิเกิดการสะสมประจุจนเกิดประกายไฟ

อย่างนี้ก็ต้องลองถ้าหัวหน้าดูนะครับว่าความไวไฟจองสารเคมีตัวนี้ไวแค่ไหน และอยู่ในพื้นที่แบบไหน(มีอากาศถ่ายเทได้สะดวก หรือว่าเป็นห้องอับอากาศ)

aekchon30

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 7
« Reply #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 01:32:28 PM »
อันดับแรก ของเหลวไวไฟนั้นค่าความไวไฟหรือระดับ 4 หรือเปล่า สารเคมีชื่ออะไร แต่ถ้าเป็นอะซีโตนหรือเฮกเซน สารตัวนี้ไวไฟมากถ้ามีไฟฟ้าสติทย์สามารถติดไฟได้เลยต้อง***คุมอย่างเขัมงวด
เอกชน     โฉมสอาด

นัครินทร์ หนหวย

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1757
  • เสียใจที่ทำไม่ได้ ดีกว่าเสียดายที่ไม่ได้ทำ
« Reply #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:00:37 PM »
 :(
ก่อนออกใบเตือน ต้องมีการสอบสวนก่อนครับ บางครั้งการสอบจะไม่จบด้วยการลงโทษเสมอไป แต่ทุกครั้งที่จบการสอบ จะมีการนำเอาบทเรียนไปต่อยอดเพื่อป้องกันการเกิดซ้ำครับ
วิทยากรความปลอดภัยในการทำงาน โทร 0841020100
วิทยากรปั้นจั่น (คุณสมบัติวิทยากรตาม กฎกระทรวง)
วิทยากรที่อับอากาศ(ขึ้นทะเบียนศูนย์ฝึก) ตามประกาศฯ2564
วิทยากรความปลอดภัยในการทำงานบนที่สูงตากกฎหมาย ที่สูง 2564
นั่งร้าน ลิ่ม นั่งร้าน ท่อ ข้อ ต่อ นั่งร้าน เฟรม BS EN JIS
หลักสูตร พนักงานใหม่

บริการฝึกอบรม ออนไลน์ หรือ in house
ปรึกษางานฝึกอบรม โทร 0841020100
เฟสบุค นัครินทร์ หนหวย
ไลน์ ไอดี 0841020100

บริการให้เช่าอุปกรณ์ ทำงานที่สูง และที่อับอากาศ
บริการ ทำงาน ในที่อับอากาศ
บริการ ติดตั้งนั่งร้าน
บริการ ทำงานที่สูง
ประสบการณ์บรรยาย ในงานก่อสร้างปิโตรเคมีขนาดใหญ่ มากกว่า 10 ปีเช่น TTCL(2008-2015) ,GS,SK(2016-2019)

my19022539

• Newbie
  • *
« Reply #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 11:46:08 AM »
ผมโดนใบเตือน 1 ใบ จากฝ่ายบุคคล สาเหตุเพราะ ผมแต่งชุดพนังงานไม่ครบคือยังไม่ได้ไม่ใส่เสื้อพนักงาน เนื่องจากจะไปสแกนนิ้วเข้างานเพื่อเอาโอ ก่อนเวลา 6.30 น. แถมเป็นการดูย้อนหลังอีกเป็นอาทิต เป็นเดือน อันนี้ถือว่าผมสมควรโดนไหมครับ หรือว่าเค้าคอยจับผิดเราอย่าเดียว :-X :-X :-X :wanwan04: :wanwan04:

thanapong

• คะแนนน้ำใจ 184
« Reply #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 03:44:51 PM »
คุณก็ทำการประเมินความเสี่ยงอันตรายจากเคสนี้  แล้วเอาผลการประเมินไปแย้งการออกใบเตือนซิครับ

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 120
« Reply #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 04:22:18 PM »
งัดกับผู็มีอำนาจ ยากครับ  แต่ควรทำให้เป็นบรรทัดฐานตามแนวทางของ จป. ประเมินความเสี่ยง เอาเข้า คปอ. ออกเป็นกฎ ระเบียบ เลยครับ โดยพิจารณาถึงสิ่งต่างๆด้วย เช่น หลอดไฟ นาฬิกา มิือถือ ไฟฉาย ฯ

จะดัดหลังผู็บริหารต้องหาพวก ดีกว่าลุยตัวคนเดียว
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

WE LOVE JORPOR.COM