จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำบริษัทรับกำจัดขยะอันตรายหน่อยค่ะ  (อ่าน 2068 ครั้ง)

may0206

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 3
ขั้นตอนแรกเลยต้องทำอย่างไรค่ะเกี่ยวกับวัสดุที่ไม่ใช้แล้วในโรงงานเปิดใหม่ค่ะยังไม่เคยทำมาก่อนไม่ทราบว่าต้องเริ่มต้นยังไงรบกวนด้วยค่ะ
โรงงานผลิตชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ ค่ะ
  - เศษผ้า และถุงมือปนเปิ้อน น้ำยา IPA หลัง ทำความสะอาด อุปกรณ์ อิเลคโทรนิค
  - หลอดไฟ

ัํYing.Safety

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
บริษัท GENCO   สามารถรับกำจัดขยะประเภทดังกล่าวได้นะค่ะ,
ที่บริษัทฯ  ก็ให้ GENCO  ดูแลอยู่.
http://www.genco.co.th/TH-home.htm

may0206

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณค่ะ

ัํYing.Safety

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ที่บริษัทฯ  ของหญิงอยู่โซนภาคเหนือ   มีพี่เจ้าหน้าที่ของ GENCO  ที่ดูแลอยู่ชื่อพี่ปาริษา   โทร.0819276807.  หญิงไม่แน่ใจว่าบริษัทของคุณ may0206  อยู่โซนไหนนะค่ะ   แต่ยังไงก็ลองโทรไปสอบถามพี่เขาก่อนก็ได้
เอกสารที่ต้องเตรียม : ให้กรอกข้อมูลตามเอกสาร  confidential  waste  profile  ที่แนบให้ไว้นะค่ะ

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 156
  • ยถะฆยงยตะกะ—ะะ า‘ะฃะฑยตะธะณะะดะ‘ะธา‘ะฃ
โรงงานพึ่งเปิด มี line product หรือยังครับ หรือพึ่งจะทำระบบครับ
แล้วปริมาณกากอุตสาหกรรม แต่ล่ะประเภทมีมากแค่ไหนครับ (กากฯอันตราย, กากฯรีไซคเคิล, กากทั่วไป) สามารถที่จะประเมินการกำจัดได้ในแต่ล่ะเดือนยังครับ

sarunyu555

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 26
ขั้นตอนแรกเลยต้องทำอย่างไรค่ะเกี่ยวกับวัสดุที่ไม่ใช้แล้วในโรงงานเปิดใหม่ค่ะยังไม่เคยทำมาก่อนไม่ทราบว่าต้องเริ่มต้นยังไงรบกวนด้วยค่ะ
โรงงานผลิตชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ ค่ะ
  - เศษผ้า และถุงมือปนเปิ้อน น้ำยา IPA หลัง ทำความสะอาด อุปกรณ์ อิเลคโทรนิค
  - หลอดไฟ

* ก่อนจะถึงการดำเนินการกำจัด ให้ขอ สก.2 (ขออนุญาตจัดเก็บสารเคมีไว้ในโรงงานเกิน 90 วัน) ไว้ก่อนเลยคับ เสร็จแล้วค่อยเข้าสู่ขั้นตอนการขอ สก.1 (ขออนุญาตกำจัด) ต่อไป

1. อันดับแรกไป List รายการทั้งหมดที่เป็นวัตถุอันตรายที่จะต้องส่งกำจัด แยกชนิด ปริมาณ โดยคร่าว ๆ โดยให้คำนวณว่าแต่ละเดือนมีปริมาณประมาณเท่าไหร่ เพื่อจะได้ขออนุญาตกับกรมโรงงานเป็นรายปี
2. ติดต่อบริษัทที่รับกำจัดที่ได้รับอนุญาตถูกต้องเพื่อขอใบเสนอราคา (เช่น Better world green, Central waste เป็นต้น)
3. ส่งรายการที่จะต้องมีการส่งกำจัดให้กับแต่ละบริษัท เพื่อให้บริษัทกำหนดวิธีการกำจัด หมายเลขของเสียอันตราย เพื่อจะได้ขออนุญาตจากกรมโรงงานต่อไป
4. เมื่อได้บริษัทแล้ว ให้ดำเนินขออนุญาตจากกรมโรงงานผ่านทางเว็บไซต์ (รายละเอียดของเสียที่ขออนุญาต ปริมาณ รูปภาพ กระบวนการเกิดของเสีย และอื่น ๆ ประกอบ หากของเสียอันตรายที่มีหมายเลข HA, HM ต้องมีผล Lab ประกอบด้วย เป็นต้น) ขออนุญาตจะขอเป็นรายปี
5. เมื่อได้รับอนุญาตผ่านแล้ว ก็ติดต่อกับบริษัทรับกำจัดเพื่อเข้ามาขนของเสีย
6. อย่าลืมจัดทำใบ manifast ด้วยทุกครั้งที่มีการขนของเสียออกนอกโรงงาน
7. แจ้งกรมโรงงานผ่านทางเว็บไซต์เรื่องการขนของเสียออกนอกโรงงาน
8. เก็บเอกสารไว้หากมีการตรวจสอบจาก จนท.

tingner

• Newbie
  • *
อยากได้น้ำยา IPA ครับ 084 636 9808 ศิลป์ชัย หรือ tingner@hotmail.com
รับกำจัดตัวทำละลายใช้แล้ว กรดด่าง และตะกอนจากระบบบำบัดน้ำเสีย

http://www.ecld.co.th/index.php/Default_v/service

Kamoncha

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
บริษัท วันมอร์ลิงค์ จำกัด
บริษัท วันมอร์ลิงค์ จำกัด ให้บริการกำจัดและขนส่ง น้ำเสียอุตสาหกรรมทุกประเภท แบบ One Stop Service ☘️
ไม่ว่าจะเป็น น้ำเสียปนเปื้อนน้ำมัน, น้ำหล่อเย็น, น้ำล้างชิ้นงาน, น้ำมันใช้เเล้ว, น้ำเสียปนเปื้อนสารเคมี/โลหะหนัก

นอกจากนี้ยังมีบริการอื่นๆอีกมากมาย สอบถามหรือดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
www.onemorelink.co.th หรือ Line ID : @onemorelink
e-mail : onemorelink@gmail.com
Tel : 02-77-7769,090-926-6642

WE LOVE JORPOR.COM