จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การแบ่งขนาดสถานประกอบการ ใหญ่/กลาง/เล็ก แบ่งอย่างไรบ้าง  (อ่าน 18744 ครั้ง)

sookjai5155

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • ชีวิตมีสุข หากไม่มีโรคภัย
แบ่งขนาดของโรงงานแบ่งอย่างไรบ้าง

jojoetop5

• คะแนนน้ำใจ 40
โรงงานจำพวกที่ 1 มีเครื่องจักรแรงม้าไม่เกิน 20 แรงม้า หรือคนงานไม่เกิน 20 คน

โรงงานจำพวกที่ 2  มีเครื่องจักรแรงม้าไม่เกิน 50 แรงม้า หรือคนงานไม่เกิน 50 คน

โรงงานจำพวกที่ 3  มีเครื่องจักรแรงม้ามากกว่า 50 แรงม้า หรือคนงานมากกว่า 50 คน

สรุปคือโรงงานขนาดเล็ก ปานกลาง ใหย่ ดูที่เครื่องจักรหรือจำนวนลูกจ้างครับ

จป.ท่านอื่นๆ คิดว่าไงครับ

Jo_PK

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 467
  • อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
สำหรับ จป.ว

ยังไงก็ แทบจะมั่นใจได้ว่า พนักงาน ร้อยขึ้น

หาก เดินตรวจ เช้า ใช้เวลาน้อยกว่า 2 ชม. เราเรียกว่า เล็ก โดยมีคนไม่เกิน

300 คน พื้นที่ ไม่เกิน 5 ไร่

ส่วนขนาดกลาง ก็ เดิน ครึ่งเช้า ก็ เสร็จ

ส่วนขนาดใหญ่ ก็ เดิน ครั้งเช้า ครึ่ง โรงงาน อีก ครึ่งตอนบ่าย ดูอีกครึ่งโรงงาน

พนักงาน >90% ปั่นจักรยาน เรียกว่า รง. ใหญ่ (หรือ มี จป.2คน ภายใน รง เดียวกัน แล้วรู้สึกว่างานล้น ก็เรียกว่า ใหญ่ เหมือนกัน)
ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร
www.buildinglawaudit.com

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

Bongkoch

• คะแนนน้ำใจ 125
1.ไม่มีการแบ่งโรงงานขนาดเล็ก กลาง ใหญ่ มีแต่ใช้คำว่า โรงงานจำพวกที่ 1,2และ3 อ้างอิงพ.ร.บ.โรงงาน2535
2.หลักเกณฑ์ที่ใช้ในการแบ่งหลักๆ คือ จำนวนคนงานและขนาดแรงม้าของเครื่องจักรรวมภายในโรงงาน ตามที่คุณjojoetop5 เขียนมาค่ะ

ที่ใช้คำแบ่งว่าโรงงานขนาดเล็กกลางใหญ่ไม่มีหลักตายตัวนะคะ ส่วนมากก็ใช้จำนวนคนอ่ะคะ  ถ้าตามความคิดก็น่าจะ...
1-99 ขนาดเล็ก
100-199 ขนาดกลาง
200 up ขนาดใหญ่

sookjai5155

ขอบคุณครับทุกท่าน

p15

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 30

Safety BO

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 311
สาธารณสุขศาสตรบัณทิต
อาชีวอนามัยความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
มหาลัยเวสเทิร์น

paweenagirl1998@gmail.com

เมื่อตัด   สินใจ   จะเดินไปข้าง  หน้า

จงอย่าสนใจกอง  "ขี้หมา"   อันน้อยนิด

Apiraq

• คะแนนน้ำใจ 884
  • ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน
 ::) ในนี้เขาก็คุยกันไว้ บ้างครับ

http://www.diw.go.th/board/head.asp?no=30610

ถ้าดูตาม มาตรฐานความรับผิดชอบของผู้ประกอบการอุตสาหกรรมต่อสังคม (Standard of Corporate Social Responsibility,Department of Industril Works: CSR-DIW )

จะมีระบุไว้ใน 2.12 สถานประกอบการอุตสาหกรรมขนาดเล็กและขนาดกลาง (SMEs) คือ สถานประกอบการที่มีมูลค่าของสินทรัพย์ถาวรไม่เกิน 200 ล้านบาท และ มีจำนวนลูกจ้างไม่เกิน 200 คน

2.13 สถานประกอบการขนาดใหญ่ (Large) คือ สถานประกอบการที่มีมุลค่าของสินทรัพย์ถาวรมากกว่า 200 ล้าน บาท หรือมีจำนวนการจ้างแรงงานมากกว่า 200 คน ...ครับ

www.csrdiwnetwork.com
www.diw.go.th
www.csrdiw.com.

:wanwan017:   :wanwan017:   :wanwan017:
ถ้าทุกคนรักเรา ต้องมีบางอย่างผิดปกติแน่ๆ

เพราะเราไม่สามารถทำให้ทุกคนพอใจได้

Paulo Coelho......

mpwnt

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 27
ตามความเสี่ยงต่อสุขภาพ สาธารณสุขจะใช้จำนวนคนทำงานเป็นเกณฑ์ 1-199 เล็ก 200-499 กลาง 500 ขึ้นไป ใหญ่
mpoowanart

sookjai5155

ขอบคุณทุกท่านครับ

อยากขับ Subaru

• คะแนนน้ำใจ 115
ของผมก็ใหญ่ครับ 350 คนแต่เนื้อที่นิดเดียวเป็น office กับคลังสินค้าครับ ::)

kook kittikorn

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สำนักงาน องค์กร สถานประกอบกิจการ หรือโรงงาน ตามกระทรวงแรงงาน
จำแนกได้ดังนี้
ขนาดเล็ก  มีจำนวนพนักงาน ตั้งแต่ 1-50 คน
ขนาดกลาง มีจำนวนพนักงาน ตั้งแต่ 51-199 คน
ขนาดใหญ่  มีจำนวนพนักงาน ตั้งแต่ 200 คนขึ้นไป

WE LOVE JORPOR.COM