จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานมือใหม่อยากมีระบบความปลอดภัย  (อ่าน 740 ครั้ง)

Woraluck45

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สวัสดีค่ะ ชื่อจิ๊บนะคะ จบ จป มา 7 ปีแต่ไม่ได้ทำงานสาย จป เลย เราทำงานตำแหน่งด้านทะเบียนวัตถุอันตรายมาตลอด

วันหนึ่งเจ้านายเห็นว่า เรามีใบ ป.ตรี จป. และบริษัทฯ ถึงคราวต้องมี จป ตามกฎหมายกำหนด เลยยกหน้าที่อันใหญ่หลวงนี้ให้ทำ

แต่หลังจากเราทบทวนกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับบริษัทฯ แล้วนั้น

บริษัทฯ ไม่มีเอกสารใดๆ เกี่ยวกับความปลอดภัยเลย ต้องเริ่มใหม่ทั้งหมด

ควรเริ่มกฎหมายไหนก่อนดี แบบอันไหนสำคัญสุด เพราะดูครบทุกกฎหมายแล้วท้อจังเลยค่ะ เต็มไปหมด

แล้วถ้าบริษัทไปแจ้งแต่งตั้ง คปอ แล้ว จะมีเจ้าหน้าที่มาตรวจที่บริษัทฯ ไหมคะ

ถ้ามาแล้วเอกสาร หรือสิ่งต่างๆ ยังไม่สอดคล้องตามกฎหมายกำหนด

ทางเจ้าหน้าที่เค้ามีเวลาให้บริษัทฯ น้องใหม่ด้านความปลอดภัยเตรียมตัวบ้างไหมคะ

ตอนนี้กำหนดนโยบายฯ แล้ว และกำลังทำคู่มือความปลอดภัยอยู่ค่ะ

ขอบพระคุณรุ่นพี่ทั้งหลายที่แนะนำล่วงหน้า เลยค่ะ 
:wanwan017:

kob1

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 20
Re: โรงงานมือใหม่อยากมีระบบความปลอดภัย
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2022, 09:09:20 AM »
วิธีที่ 1(ทางลัด) สมัครขอจัดทำมาตรฐานระบบความปลอดภัยของสถาบันส่งเสริมความปลอดภัย จะมีทื่ปรึกษามาจัดทำระบบให้ฟรี แต่อาจจะสมัครทันไหม(ดูที่เวปไซด์)
วิธีที่2 ทำด้วยตัวเอง ค้นหาใน google หรือเวปไซด์นี้ เรื่อง แผนความปลอดภัยประจำปี มาเป็นตัวอย่างในการทำงานของจป. ข้อใดตรงกับกิจกรรมบริษัทก็นำมาใช้ ข้อใดไม่มีก็เพิ่มเติมเข้าไปในแผน
ปล.อย่าไปกลัวเรื่อง กฎหมาย ซึ่งเป็นคัมภีร์ของการเป็นจป.อาชีพต้องค่อยๆอ่าน

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 127
Re: โรงงานมือใหม่อยากมีระบบความปลอดภัย
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2022, 09:10:43 AM »
ทบทวนกฎหมาย แล้วก็เอามาทำเป็นแผนงานประจำปีเลยครับ จะได้รู้ว่าอะไรก่อนอะไรหลัง ตัวอย่างแผนงานความปลอดภัยทั่วไป ลองใช้อันนี้ไปปรับปรุงดู
https://s3-us-west-2.amazonaws.com/ungc-production/attachments/81801/original/%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2_2014_HQ_BP.pdf?140029640

1. จัดทำทะเบียนกฎหมาย
2. ประเมินความสอดคล้องกับที่บริษัทต้องดำเนินการ
3. จัดทำแผนดำเนินงาน
4. ดำเนินงานงานตามแผนงานจนครบ
5. ปรับเปลี่ยนเพิ่มเติมตามสถานการณ์
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Woraluck45

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2022, 06:36:15 PM »
วิธีที่ 1(ทางลัด) สมัครขอจัดทำมาตรฐานระบบความปลอดภัยของสถาบันส่งเสริมความปลอดภัย จะมีทื่ปรึกษามาจัดทำระบบให้ฟรี แต่อาจจะสมัครทันไหม(ดูที่เวปไซด์)
วิธีที่2 ทำด้วยตัวเอง ค้นหาใน google หรือเวปไซด์นี้ เรื่อง แผนความปลอดภัยประจำปี มาเป็นตัวอย่างในการทำงานของจป. ข้อใดตรงกับกิจกรรมบริษัทก็นำมาใช้ ข้อใดไม่มีก็เพิ่มเติมเข้าไปในแผน
ปล.อย่าไปกลัวเรื่อง กฎหมาย ซึ่งเป็นคัมภีร์ของการเป็นจป.อาชีพต้องค่อยๆอ่าน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ น่าจะเป็นวิธีที่ 2 วิธีแรก งบของบริษัทฯ ไม่น่าผ่าน
ค้นหาแผนประจำปี ด่วนๆๆ เลยจ้า

Woraluck45

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2022, 06:37:20 PM »
ทบทวนกฎหมาย แล้วก็เอามาทำเป็นแผนงานประจำปีเลยครับ จะได้รู้ว่าอะไรก่อนอะไรหลัง ตัวอย่างแผนงานความปลอดภัยทั่วไป ลองใช้อันนี้ไปปรับปรุงดู
https://s3-us-west-2.amazonaws.com/ungc-production/attachments/81801/original/%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2_2014_HQ_BP.pdf?140029640

1. จัดทำทะเบียนกฎหมาย
2. ประเมินความสอดคล้องกับที่บริษัทต้องดำเนินการ
3. จัดทำแผนดำเนินงาน
4. ดำเนินงานงานตามแผนงานจนครบ
5. ปรับเปลี่ยนเพิ่มเติมตามสถานการณ์

ว้าว ขอบคุณมากเลยค่ะ ได้ไอเดีย ต่อเลย
 :wanwan017:

WE LOVE JORPOR.COM