จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จริงไหมครับ  (อ่าน 1052 ครั้ง)

Chatchai Rupraman

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 10
จริงไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 05:26:39 PM »
 เลื่อนการซ้อมจนกว่าสถานการณ์เข้าเข้าสู่สภาวะปกติเลื่อนการซ้อม โดยถือว่าไม่ได้มีเจตนาฝ่าฝืน ไม่ผิดกฎหมาย
แจ้วข่าวครับเรื่องซ้อมหนีไฟปีนี้ ไม่ซ้อมไม่ถือว่ามีเจตนาว่าฝ่าฝืน เขียนแผนงานไว้เนื่องจากสถานการณ์โควิด19
สักวันมันคงจะสำเร็จ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คิดแตกต่างแต่ไม่เกินจริง

sakkarinsafety0047

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
Re: จริงไหมครับ
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 08:09:58 AM »
ผมกำลังจะจัดเลยครับ ส่งหนังสือไปทางเขต เขาก็อนุมัติ ตอนแรกก็คิดว่าไม่ต้องซ้อม TT
YOUR SELF.

IKarn

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 60
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 08:19:09 AM »
พอดีโทรปรึกษาเจ้าหน้าที่สวัสดิการฯ จังหวัดแล้ว เขาให้ทำหนังสือแจ้งเลื่อนการซ้อมไปก่อนค่ะ ลองโทรสอบถามเจ้าหน้าที่ก่อนก็ได้นะคะ เพราะบางพื้นที่ก็อนุญาตให้ซ้อมแผน :-X

Wikrom M.

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
  • 77
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 05:03:45 PM »
เบื้องต้นให้ทำหนังสือแจ้งขอฝึกซ้อมหรือรวมตัวกันฯ ไปยังสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดครับ แล้วเดี๋ยวเขาจะติดต่อกลับมา อนุญาตหรือไม่อนุญาตอีกเรื่องนึง **สำเนาหลักฐานที่ยื่นขอฝึกซ้อมไว้ด้วย**
- ถ้าอนุญาต เดี๋ยวเขาจะโทรมาแนะนำว่าต้องทำอะไรและไปติดต่อที่หน่วยงานไหนต่อ
- ถ้าไม่อนุญาตให้ขอเอกสารเพื่อไว้ไปยื่นต่อกรมสวัสดิการฯ ว่าไม่สามารถฝึกซ้อมได้

tuttai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 14
« Reply #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 01:11:43 PM »
ที่ชลบุรีได้ลองสอบถามผู้ตรวจความปลอดภัยเรื่องการซ้อมดับเพลิง เขาแจ้งให้โทรไปปรึกษาสาธารณสุข แต่โทรไปสาธารณะสุขบอกว่าไม่ต้องซ้อมก็ได้เพราะมีความเสี่ยงอยู่(แต่เป็นความเห็นส่วนตัวไม่กล้ายืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรให้) สรุปแล้วยังไม่รู้เลยว่าจะทำไงต่อไปไม่เป็นเลย โยนกันไปโยนกันมา เอ้ย

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4334
  • Safety@CCM
« Reply #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 09:57:35 AM »
 :wanwan016: :wanwan016:
ปี 2564 เลื่อนซ้อมได้ค่ะ แต่ต้องทำเป็นหนังสือไปยื่นแรงงานประจำพื้นที่ การทำหนังสือแจ้งแรงงาน **ถือว่าไม่ได้มีเจตนาฝ่าฝืนกฎหมาย**
 :wanwan044: :wanwan044:
ตัวอย่างหนังสือขอเลื่อนอบรมดับเพลิงขั้นต้นและซ้อมอพยพหนีไฟ ประจำปี 2564 ตามไฟล์แนบค่ะ

hannee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 02:27:14 PM »
ทางวิทยากรดับเพลิงส่งกฎหมายมา เขตจ.กทม.สามารถซ้อมได้ เนื่องเป็นพื้นที่เฝ้าระวัง(ห้ามจัดกิจกรรมรวมกันมากกว่า1000คน)
แต่ยังไม่ส่งหนังสือทางกรมสวัสดิการ

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 196
« Reply #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 09:55:38 AM »
ลองส่งไปให้ทางอำเภอ โดยในแผนกระจายคนออกเป็นจุดรวมพลย่อยๆ หลายจุดรอบอาคารและสื่อสารกันโดยวิทยุสื่อสาร หรือมือถือ  ปรากฎว่าอนุมัติให้ฝึกซ้อมได้

Namtip

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 11:37:39 AM »
    จากการสอบถามกรมสวัสดิการคุ้มครองแรงงานจังหวัดชลบุรีพี่เขาแนะนำให้ทำหนังสือขออนุญาตจัดกิจกรรมรวมกลุ่มไปทางสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดก่อนค่ะเพื่อเป็นการแสดงความจำนงค์ว่าจะทำการฝึกซ้อมโดยไม่มีเจตนาจะไม่ปฏิบัติตามกฏหมาย และหากทางสาธารณสุขติดต่อแจ้งว่าไม่สามารถจัดฝึกซ้อมได้ค่อยทำหนังสือแจ้งขอเลื่อนการจัดฝึกซ้อมค่ะ หากมีการอนุมัติให้ฝึกซ้อมได้ให้ทำตามมาตรการที่กำหนดของสถานการณ์โควิด-19 อย่างเคร่งครัด ค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM