จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอบรม จป. ต้องเริ่มที่หลักสูตรไหนก่อนดีคะ  (อ่าน 258 ครั้ง)

WJ.PP

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
สวัสดีค่ะพี่ๆ พอดีตแนนี้มีความสนใจอยากเรียนรู้เกี่ยวกับ จป. เพิ่มเติม แต่ไม่สะดวกต้องไปเรียน ป.ตรีอีกใบ (ไม่ได้จบสายวิทย์) เลยตั้งใจว่าจะใช้วิธีเข้าอบรมแทน แต่ไม่รู้ต้องเริ่มตรงไหน ขอทราบแนวทางของพี่ๆหน่อยค่ะ

ป.ล. ตั้งใจจะเอาความรู้มาทำแผนงานที่ทำงาน แต่พอจะอบรมแต่ละเรื่องก็ติดเงื่อนไขว่าเป็น จป.วิชาชีพ

รบกวนขอแนวทางพี่ๆหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

somphong จป เดินหน้า

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 13
Re: อยากอบรม จป. ต้องเริ่มที่หลักสูตรไหนก่อนดีคะ
« Reply #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 02:08:47 PM »
มันไม่มีหลักสูตร อบรม จป.วิชาชีพแล้วคับ มีทางเลือกอยู่
ลองอ่านดูในกฎหมาย เดวแปะลิ้งไไว้ให้

http://govcenter.onep.go.th/adminwebeurban/upload/LinkMenu/EurbanLinkMenu010617_113923.pdf
ผิดพลาดประการใด ขออภัย

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 127
Re: อยากอบรม จป. ต้องเริ่มที่หลักสูตรไหนก่อนดีคะ
« Reply #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 05:05:29 PM »
คร่าวๆ ถ้าไม่เข้าใจกฎหมาย

ไม่มีทางครับ ถ้าไม่มีคนส่งไปอบรมก็เข้าอบรมไม่ได้ สมัยก่อนตอนอบรม จป.วิชาชีพก่อนกฎหมายเปลี่ยน พ.ศ. 2549 ผมยังต้องให้เจ้านายเก่าเซ็นหนังสือส่งตัวเข้าอบรมให้ครับ

หรืออบรมตอนนี้ก็ ได้แค่ จป.เทคนิคขั้นสูง ต้องทำงานในตำแหน่งนี้อีก 5 ปีค่อยไปอบรมเพิ่มและสอบเลื่อนเป็น จป.วิชาชีพได้

เอาง่ายสุดไปลงเรียน มศธ.4ปี หรือมหาลับอื่นๆ ง่ายสุดครับ ไม่มีทางลัด

แต่ถ้าไม่ได้อยากเอาดีเป็น จป.วิชาชีพเต็มตัว ต้องการแค่เอาความรู้มาทำงาน แนะนำให้หาตำรามาอ่าน ประกอบกับสอบถามพี่น้องในบอร์ดนี้แทนนะครับ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

WE LOVE JORPOR.COM