จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: รับสมัคร  (อ่าน 625 ครั้ง)

warintorn

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
รับสมัคร
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 11:57:51 AM »
 :wanwan020:

manika

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
Re: รับสมัคร จป. ฟรีแลนซ์
« Reply #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 03:09:39 PM »
บริษัท อยู่แถวไหนค่ะ

warintorn

• Newbie
  • *
« Reply #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 09:16:47 PM »
ชลบุรี อมตะนครครับ

safety hrang

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:59:33 AM »
0863254621 ครับ

env.whisk11

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 02:44:35 PM »
0830566100 :-*

noonchang

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
« Reply #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 04:20:40 PM »
0814670052

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 129
« Reply #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 11:01:44 AM »
สงสัยทำได้หรือครับไปอ่านเจอมาครับ งงๆๆๆๆ  แต่ก็แล้วแต่ความคิดแต่ละคนครับ

เหตุผลแรก ก็มีบางบริษัทที่อยากได้ลายเซนต์ จป. แต่ไม่อยากจ้างจป. ประจำนะครับ คุณ จป.จบใหม่ ถ้าคุณทำงานมานานพอๆกับผม คุณก็จะเข้าใจชีวิตจป.และชีวิตของนายจ้างนะครับ
อย่างบริษัทรับเหมาก่อสร้างที่มีงานโครงการ พอเลิกโครงการก็ไปทำที่อื่นต่อ เคยมีบริษัทรับเหมาก่อสร้างติดต่อผมมา บอกว่าแค่ให้มาเซนต์เอกสาร แล้วก็เดินตรวจบ้าง เข้ามาอาทิตย์ละวันหรือสองวันก็ได้ โครงการนี้ 2 ปี แล้วก็ให้เสนอราคาไป ว่าอยากได้เท่าไหร่ พอจบโครงการก็จบกันแค่นั้น คือมันมีแบบนี้จริงๆ มันไม่ใช่การตัดโอกาสจป.คนอื่นหรอกครับ ก็ในเมื่อบริษัทเขาไม่อยากมีจป.ประจำ จะมาว่าจป.ที่ทำแบบนี้ตัดโอกาสคนอื่นได้ยังไง
สุดท้ายผมก็ติดต่อไปที่จป.คนอื่น ให้เขารับไปทำเอง เพราะเวลาไปแจ้งชื่อจป.ของบริษัทนี้ ก็ต้องไปแจ้งที่สำนักงานสวัสดิการฯจังหวัด แล้วที่สำนักงานสวัสดิการฯจังหวัดรู้จักผมหมด ตั้งแต่หัวหน้าสวัสดิการฯยันคนขับรถ ถ้าสมมติผมไปแจ้งว่าผมเป็นจป.บริษัทนี้ แต่พอไปแจ้งประสบอันตรายหรือส่ง จปว.ของบริษัทตัวเอง เรื่องก็จะแดงขึ้น แล้วปัญหาจะตามมาอีกมากมาย ประเมินความเสี่ยงแล้วไม่คุ้มแน่ เลยไม่ตกลงไป
แล้วที่ว่าอย่าไปเชื่อ อย่าไปทำ เพราะมันผิดกฎหมายน่ะ เชื่อมั้ยว่าทุกวันนี้ มีบริษัทที่ทำตามกฎหมายเป๊ะๆ กี่บริษัท แล้วบริษัทคุณทำตามกฎหมายทุกตัวรึยัง ผมไม่ได้สนับสนุนให้มีการทำผิดกฎหมาย แต่ก็น่าจะเข้าใจชีวิตบ้างนะครับ
เหตุผลที่สอง จรรยาบรร ไง กฎกระทรวงฯ กำหนดหน้าที่ของ จป.วิชาชีพ ไว้ว่าอย่างไร กลับไปอ่านดูได้
ข้อ 1 ตรวจสอบเสนอแนะให้นายจ้างปฏิบัติตามกฎหมายเกี่ยวกับความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน
ขึ้นมาข้อแรกก็ไม่ได้แล้ว กลับไปสนับสนุนซะงั้น เรียนมาเสียของนะ ถ้านายจ้างไม่ให้ความสำคัญเรื่องนี้ ก็เป็นหน้าที่ จป.ทุกคน คือต้องผลักดัน ให้นายจ้างเห็นความสำคัญให้ได้ ไม่ใช่เหรอ
เข้าใจว่าผลประโยชน์มันอาจจะเยอะ ได้เงินเยอะ ครอบครัวก็อยู่สุขสบาย แต่อุดมการณ์ ความตั้งใจที่เรียนด้านนี้มาตั้งแต่ต้น ก็ไม่ควรทิ้ง เห็นเฉพาะ เงิน เงิน เงิน ถูกต้องอยู่หรือไม่
แต่ถ้าตั้งใจเรียน ตั้งใจอบรมมา มาเพื่อนำมาใช้หาประโยชน์ในทางนี้ตั้งแต่ต้น ก็คงไม่รู้จะพูดอะไรต่อแล้ว เป็นเรื่องส่วนบุคคล

ถ้าการดำเนินชีวิตในทางที่ถูก ผลักดันคนอื่นให้ทำสิ่งที่ถูก ชีวิตทุกคนปลอดภัย แล้วชีวิตเรามันจะตกต่ำลง ก็ให้มันรู้ไปเถอะ ขอเอาใจช่วยทุกคนที่มีจรรยาบรรในวิชาชีพนะ

WE LOVE JORPOR.COM