จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จบ วทบ. อาชีวอนามัยความปลอดภัย อยากสอบเป็นผู้ควบคุมระบบ  (อ่าน 383 ครั้ง)

PannLao

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
จบ วทบ. อาชีวอนามัยความปลอดภัย อยากสอบเป็นผู้ควบคุมระบบ ผู้ควบคุมมลพิษน้ำ กาก อากาศ ต้องอบรมไหม หรือสมัครสอบได้เลย อยากสอบถามเพิ่มเติมว่า มีสอบใบอนุญาติเฉพาะ เช่น สอบใบอนุญาติปฏิบัติงานในพท.อับอากาศ หรือจัดการสารเคมี หรือ ใบอนุญาตรังสี พวกนี้ต้องอบรมเพิ่มไหม เพราะเราจบ อาชีวอนามัยอยู่แล้ว สามารถไปสมัครสอบใบอนุญาติได้เลยไหม เพราะค่าสมัครอบรม แพงมาก และไม่แน่ใจว่าถ้ามีใบผ่านการอบรมแล้วสามารถให้การรับรองระบบต่างๆข้างต้นได้หรือไม่ อยากพัฒนาตัวเองให้สามารถเป็นจปที่ให้การรับรองต่างๆได้ต้องทำอย่างไรหรือสอบใบอนุญาติอะไรได้บ้าง ขอคำแนะนำหน่อย :-* :-*

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 158
1.ผู้ควบคุม   ผู้ควบคุมมลพิษน้ำ กาก อากาศ   คิดว่า safety หน่วยกิตไม่สามารถเข้าสอบได้ครับ อ้ออีกอย่างงานแบบนี้บอกตรงๆว่าให้ Envi ที่เขาเรียนมาเฉพาะทางทำดีกว่า

"วิศวกรรมศาสตรบัณฑิต (วศ.บ) หรือ วิทยาศาสตรบัณฑิต (วท.บ) สาขาใดๆ ที่มีวิชาเรียนทางด้านสิ่งแวดล้อม ไม่น้อยกว่า 18 หน่วยกิต ตามที่กรมโรงงานอุตสาหกรรมเห็นชอบ ซึ่งวิชาที่สามารถนำมานับหน่วยกิตได้ต้องเป็นวิชาที่เกี่ยวข้องกับผู้ควบคุมระบบบำบัดมลพิษน้ำ อากาศ และกากอุตสาหกรรมเท่านั้น"

2.ที่อับอากาศ ต้องอบรมครับหลักสูตรหาได้เลยมีหลายที่เปิด                           ส่วนรังสีอบรมป้อง 1 อบรม 5วัน และสอบให้ผ่าน  การอบรมพวกนี้ถ้าโรงงานจำเป้นต้องใช้โรงงานเขาส่งอบรมอยู่แล้วครับ ไม่ต้องใช้ตังค์ตัวเอง ยกเว้นบางอย่างที่เขาไม่ส่งเพราะไม่จำเป้นต้องใช้ อันวันค่อยว่ากัน

PannLao

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ เพิ่งจบมา 2 ปีแล้วแต่ยังหางานไม่ได้เลยค่ะ อยากอบรมไว้ก่อนแต่ในใบอบรมให้ใส่ ชื่อบริษัท แต่เรายังไม่ได้ทำงานค่ะ อบรมไว้ก่อนได้ไหมคะ

WE LOVE JORPOR.COM