จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: แบบสอบถาม จป.วิชาชีพ เกี่ยวกับการมี จป.วิชาชีพ ข้อที่ 21(3)  (อ่าน 787 ครั้ง)

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 196

thanapong

พี่ๆ น้องๆ เชิญแสดงความเห็นได้ครับ  ถ้าไม่อยากให้มี จป.วิชาชีพ 21(3)

thanapong

สมัยก่อนอบรม จป.วิชาชีพกันโครมๆ เจ้ากระทรวงก็มาออกกฎหมายว่าต้องจบ ป.ตรี อาชีวอนามัยฯ เท่านั้น  พอเขาแห่กันไปเรียน ป.ตรี อาชีวอนามัย  ดันเผือกจะดันทุรังไปออกกฎหมายย้อนยุคให้ไปอบรม จป.วิชาชีพกันอีก อะไรของมันกันว่ะประเทศไทย

somphong จป เดินหน้า

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 13
ใจเยนครับพี่ ผมคิดว่าทุกคนก็คงคิดและรู้สึกไม่ต่างจากพี่หรอกครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น เห็นแล้วปวดจิต

ได้แต่รอดูต่อไปครับ หรือหากเกิดขึ้นจริง มันต้องมีประท้วงกันบ้างแหละครับ :wanwan044: :wanwan044:

thanapong

เผื่อบางท่านยังไม่รู้

สาระสำคัญข้อ 21 (3) คือ ผู้ใดก็ตามที่สำเร็จการศึกษาจากปริญญาตรีสาขาใดก็ได้ และมี
ประสบการณ์ทำงานในบริษัทแห่งดังกล่าวอย่างต่ำ 5 ปี ผ่านการอบรมหลักสูตรซึ่งจัดโดยภาครัฐ จำนวนราว 222 ชั่วโมง และผ่านการประเมิน จะสามารถปฏิบัติหน้าที่ตำแหน่ง จป.ว.ได้ ซึ่งกระทรวงแรงงาน อ้างว่า ข้อ 21(3) มีขึ้นเพื่อบรรเทาปัญหาสถานประกอบการราว 3,000 แห่ง ขณะนี้กำลังขาดแคลนเจ้าหน้าที่ด้านความปลอดภัยระดับวิชาชีพ (จป.ว.)

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 129
จริงที่ จป ขาดแคลน  ไม่ใช่เป็นว่า บริษัทไม่อยากจะจ้างมากข้อ เพราะ บางที่ ไม่อยากมี จป ด้วยซ้ำแถม ยังคิดว่าเป็นการเพิ่มต้นทุนอีก

Safety First TMT

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
 :wanwan005: ไม่เห็นด้วยครับ

jaisdf

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 9
ผลประโยชน์....ยุคใครยุคมัน/เส้นสาย
อย่าถามว่า..."เราได้ประโยชน์อะไรจากสิ่งที่ทำ"
....จงถามว่า..."สิ่งที่เราทำเป็นประโยชน์กับใคร"

Ummarit

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 9
ไม่เห็นด้วย จป.ว ไม่ใช่ใครก็ได้ หลักสูตรโดยตรง 4 ปีกว่าจะผ่านมาได้ ต้องมีความรู้ด้านความปลอดภัยรอบด้าน ไม่เช่นนั้นจะมองภาพโดยรวมไม่ออก และไม่สามารถคิดวิธีแก้ปัญหาได้

WE LOVE JORPOR.COM